การพูด​ของลูกสาว2ขวบ2เดือน

ลูกสาว2ขวบ​2เดือน​ สามารถพูดเป็นคำๆได้ แต่ยังไม่ยอมพูดเป็นประโยคทำไงดี พูดติดต่อสองคำก็ไม่ได้​ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ค่อยๆฝึกน้องพูดนะคะแม่ บ้านนี้ก็พูดด้วยบ่อยๆค่ะ น้องพูดได้หลายคำด้วยค่ะ พ่อชื่อนนท์ พอป้าๆถามว่า นนท์ไปไหน. น้องตอบ นนท์หนีแล้ว เรียกยายทานข้าว ก็จะบอก แม่จ๋า..กินข้าว พอแม่ถาว่า ใครอมมือ ป้าจะทำอะไรคะ น้องบอกว่า ป้าไม่รัก ป้าตี บ้านนี้น้องกำลังพูกสองคำบ้างสามคำบ้างค่ะ ค่อยๆฝึกเดี๋ยวน้องก็ทำได้เองค่ะ

อ่านเพิ่มเติม
Super Mum

ค่อยๆ ฝึกค่ะแม่ วัยกำลังสนใจพูดตาม เดี๋ยวก็พูดมากขึ้นค่ะ พูดกับน้องช้าๆ ชัดๆ บางครั้งน้องจะพยายามผสมประโยคเองก็มีค่ะ คือเลียนแบบพ่อแม่