2 ตอบกลับ

ทางที่ดีนะค่ะ ควรงดใช้แอร์ และ พัดลม ค่ะ เพราะเด็กเล็กไม่ถูกกันเลยค่ะ สาเหตุที่ทำให้เด็กเล็กเป็นน้ำมูกได้เพราะ แอร์ พัดลม เพราะเด็กเล็กไม่ถูกกันเลยค่ะของแบบเย็นๆนี้ ถ้าเด็กร้อนหาอะไรพัดให้ก็ได้ค่ะ

เบื้องต้นใช้ลูกยางแดงดูดน้ำมูกให้ค่ะ ไปร้านยาซื้อน้ำเกลือหยดจมูกก็ได้ แต่ถ้าที่บ้านมีหอมแดงทุบหอมแดงวางใกล้ ๆ ที่นอนจะช่วงให้หายใจโล่งขึ้น แต่ถ้าใจร้อนพาไปหาหมอโลด กินยาจะหายไวกว่า

งั้นดูดน้ำมูก กับทุบหอมแดงก็พอค่ะ ถ้าเปิดแอร์ งดแอร์ไปก่อน อากาศจะแห้งจะยิ่งคัดจมูก