16 ตอบกลับ

VIP Member

เค้าคงกลัวค่ะ เลยร้องกรี๊ด แสดงว่าฝังใจอะไรสักอย่าง ลองเปลี่ยนวิธีเป็นคุยเล่นให้ลูกอารมณ์ดี แล้วค่อยๆ บอกเค้าว่าเรากำลังจะทำอะไร บ้านเราตอนเปลี่ยนเพิส ลูกอารมณ์ดีมาก ถอดปุ๊ป ยิ้มแป้น ชอบเปลี่ยนเพิส ชอบอาบน้ำค่ะ เพราะเราทำให้เค้าหัวเราะ สบายใจตลอด คุยเสียงหวานๆ ตลอดนะคะ

เป็นค่ะ เวลาเปลี่ยนก็จะยืดแพมเพิสให้เค้าดูบอก เปลี่ยนแปมเปิสน้า เปลี่ยนๆฉี่ๆเหม็นออกไป พอเปลี่ยนเสร็จพูดเสร็จแล้วคับ ละรีบอุ้มมากอด บอกเสร็จแล้ว ไม่เหม็นฉี่ ไม่ตุงๆแล้วน้า ทำทุกวันเลยค่ะแบบนี้

เป็นเหมือนกันคะ​ วิธีที่แม่ใช้คือลองคุยกะลูกระหว่างที่เปลี่ยนผ้าอ้อมนะคะ​ บอกเค้าว่าเรากำลังทำอะไร​ บอกเค้าว่าจะเสร็จเมื่อไร​ บอกเค้าใจเย็นๆ​ แล้วอาการจะค่อยๆดีขึ้น​ในครั้งถัดๆไป

ค่อยๆฝึกค่ะ บอกเค้าว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ ใช้เสียงนุ่มๆหวานๆเสียง2เสียง3 ใช้ให้หมด เล่นเบียงเบนความสนใจบ้างเค้าจะดีขึ้นเองค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ยิ่งตอนกินนมนะคะ หนักสุดเลย กินไปร้องไห้ไป จนถึงขั้นสำลักนมเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงให้กินแบบดีๆได้เลยค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ บ้านใช้วิธีพูดกับลูกค่ะ “แม่เปลี่ยนผ้าอ้อมให้น๊า,ไหนแม่ขอดูเพิสหน่อย”เสร็จแล้วก้อรีบอุ้มมาปลอบค่ะ

เปนตลอดค่ะ..เวลาเปลี่ยนเสื้อผ้าหลังอาบน้ำ..เปลี่ยนแพมเพิท..กรี๊ดซะลั่นบ้านเรยเหมือนเจบปวดทรมาร..เอาแม่เหนื่อยเสียค่ะ

VIP Member

บ้านนี้เป็นค่ะ หิวร้อง ฉี่ร้อง อึร้อง อาบน้ำร้อง ร้องทุกเวลาที่ทำกิจกรรม

ที่บ้านเป็นตอนใส่เสื้อค่ะ จะร้องตลอด ตอนนี้หายแล้วค่ะ โตขึ้นน่าจะหายเองนะคะ

VIP Member

ของเรากรี๊ดเป็นประจำ หรี๊ดเรื่อยเปื่อย กรี๊ดหนักสุดเวลานมหมดแล้วจะกินต่อ 😑