595 ตอบกลับ

สอนลูกให้รู้เวลา ไหนกลางวันไหนกลางคืน กลางวัน กลางวัน มันจะได้ยินเสียงดัง รบกวน พอตอนกลางคืนจะเงียบ ทำให้เด็กรู้ได้นะคะ ถ้าเป็นกลางวันลูกจะนอน2รอบต่อวัน จะนอนอีกทีก็บ่าย3 จนถึง 5 โมง ปลุกมาอาบน้ำ พออาบน้ำเสร็จ กินนมนอนเล่นต่อ ส่งนมากจะคุยเล่นประมาณ1 ชม แล้วกินนมก็นอน พอกลางคืน ลูกจะชอบนอนเวลา เดิม คือ 3 ทุ่ม ครึ่ง เป็นแบบนี้ ประจำค่ะ หลับยาวเลย จนถึงเวลาตื่นของเขา 6 โมง เช้าจ้า ตอนนี้น้องได้3 เดือน26 วันจ้า

ตอนท้อง2 เราใช้วิธีให้กินนมไม่เหมือนกันค่ะ เพราะเคยอ่านเจอว่าเด็กยังไม่รู้จักกลางวันกลางคืน เลยตื่นไม่เป็นเวลา..เราเลยใช้วิธีที่ให้กินนมแตกต่างกันค่ะ.เพื่อให้เขาจำจดว่าตอนไหนกลางวันตอนไหนกลางคืน.กลางวันเราใช้วิธีอุ้มน้องเวลาให้นม เวลากลางคืนเราใช้วิธีนอนให้นม ได้ผลดีมากค่ะ น้องหลับตื่นเป็นเวลา ตอนนี้จะคลอดคนที่3แล้ว คงจะใช้วิธีเดียวกันค่ะได้ผลดีมาก ลองนำไปใช้ดูน่ะค่ะเผื่อจะได้ผลดีเหมือนกัน

เราใช้วิธีนี้เหมือนกันค่ะ นอนกินเฉพาะกลางคืน แต่ว่าน้องบางทีตื่นกิน1ข้างหลับต่อ ก็จะลุกมากินทุก1-3ชม. ถ้าเริ่มนอน4ทุ่ม ช่วงให้กินตอนตี4 จะเริ่มอืดท้อง น้องส่งเสียงคริดคราด บิดไปมา จนต้องจับขึ้นมาเรออะค่ะ แล้วก็จะตื่น😂😂

ประสบการณ์ตรงคะ ลูกเคยตื่นทุก2 ชั่วโมงเพราะเค้ากินไม่อิ่มคะ เราเอาลูกเข้าเต้ากินทีเป็นชั่วโมง แต่ปรากฎกินๆหลับๆคะ เลยไม่ได้นม เค้าเลยตื่นงอแง เราเลยต้องให้นมผงเสริมเช่น ถ้าเรารู้ว่าลูกเข้าเต้าดูดเกลี้ยงเต้าไม๊ ถ้าเกลี้ยงเต้า=กี่ออนซ์ ถ้าต่ำกว่าที่เคยกินต่อมื้อ 3 ออนซ์ กินเต้าประมาณ 2 ต้องเพิ่มนมผง 1-1.5 คะ ลองเพิ่มปละปรับปริมาณนมให้เหมาะกับลูกดูคะ ตอนนี้น้องอายุ 3เดือน 17วัน ใกล้ๆกันเลยนะคะ

บ้านนี้โชคดีลูกแม่ นอน2ทุ่ม เที่ยงคืนน้องก็ไม่ตื่น แม่แค่ปลุกน้องตื่นดูดนม ดูดนมอิ่มแล้วน้องก็นอนต่อ ไม่ง้อแงเลยค่ะ💓น้อง3เดือน24วัน วิธีให้น้องนอนยาว 💓แม่ก็ไม่รู้เหมือนกันน่ะ เพราะน้องไม่เคยง้อแงเลย😅 คุณแม่ลองให้น้องดูดเต้า นอนพร้อมเต้าไปเลยค่ะ💓แต่ต้องระวังน้องจะสำลักน้ำนมน่ะค่ะ หรือจะหายใจไม่ออก เพราะเต้าจะบังจมูกน้องได้ท่าเต้าของคุณแม่ใหญ่💓💓แต่บ้านนี้เล็ก😅😂😅

อิแม่ลองฝึกลูกนะค่ะพาลูกเข้านอนเป็นเวลาอย่างเช่นเข้านอนทุ่มนึงทุกๆวันกินนมอิ่มๆปิดไฟมืดหมดแล้วอิแม่ก็กอดลูกนอนทำอย่างนี้ทุกวันๆเค้าจะชินแล้วรุ้สึกอบอุ่นแล้วหลับยาวแล้วจะตื่นเป็นเวลาด้วยจร้าบ้านนี่ฝึกตั้งแต่เดือนนึงจร้ากลางคืนตื่นมากินนมแค่สองรอบเองจร้าเที่ยงคืนกะตีสี่จร้าแต่ตอนกลางวันทำใจนะค่ะนอนแป้ปเดียว555เค้าชอบเล่นค่ะช่วงนี้บ้านนี้ได้สามเดือนเต็มล่ะจร้า

เหมือนกันจร่า

ตอนนี้น้อง 3 เดือนค่ะ กลางคืนนอนยาว นอน 2 ทุ่มครึ่ง ตื่นตี3 แล้วติ่นอีกที 6 โมงเช้าค่ะ กลางวันนอนไม่ยาว ครั้งละ 30-40 นาที บางมื้อก็ไม่นอนค่ะ น้องทานนมแม่ล้วน ทานเยอะทั้งวัน โดยเฉพาะมื้อก่อนนอน ดูดเป็นชั่วโมงค่ะ เหมือนดูดกล่อมให้หลับค่ะ แนะนำให้ห่อน้องนอนนะคะ บ้านนี้น้องชอบผวา เลยใช้ชุดห่อนอนช่วยรั้งแขนขาเค้าเวลาสะดุ้งค่ะ(ใช้เฉพาะกลางคืน) น้องจะนอนนานขึ้น ลองดูนะคะ

บ้านนี้3เดือน16วัน ฝึกนอนเร็วช่วงกลางคืน1ทุ่มครึ่งหลับ ห้องเปิดไฟน้อยๆ ตื่นกินนม ห้าทุ่มถึงเที่ยงคืน ตื่นกินนมอีกตีสาม ตีห้าตื่นเล่น อึเล่นยาวถึงแปดโมงอาบน้ำนอนต่อ ถึงสิบโมง เล่นนอนต่อแบบแปปๆ นอนจริงจังอีกที บ่ายสองถึง สี่โมง ห้าโมงหกโมงเย็นอาบน้ำ ทุ่มครึ่งเข้าห้องเข้าเต้า นอน แบบนี้ตั้งแต่ออกจากโรงบาล เลี้ยงง่ายมาก น้ำหนัก6.30 เด็กผู้ชายครับ

น้องกี่เดือนค่ะ กินนมวันละกี่ออนซ

ให้นอนกลางวันน้อยลงค่ะ รวมๆแล้วนอนอย่าให้เกิน 3 ชม. ใกล้ 5-6 โมง อย่าเพิ่งให้เค้านอนค่ะ ชวนกิจกรรมอื่นๆก่อน อย่างเช่น อาบน้ำ พาเดินเล่น เล่นของเล่น ชวนคุย หลังอาบน้ำรอบเย็นค่อยเริ่มพาเข้านอนค่ะ ทำให้เหมือนๆกันทุกวัน น้องจะปรับตัวเอง ปล.น้องบ้านนี้นอนประมาณ 2 ทุ่ม ตื่นอีกครั้งประมาณ เทียงคืน ตี1 ตี2 แล้วแต่วันค่ะ นอนอีกรอบก็ประมาณ 4 ชม. ตื่นอีกทีช่วง 6-7 โมงคเช้าค่ะ

บ้านนี้3เดือน นอนยาวตั้งแต่2เดือน ตื่นครั้งเดียวตอนเที่ยงคืน-ตี1 หรือ บางทีก็ตี3-4 เลยค่ะ บางทีแม่ต้องตื่นมาปลุกลูกเปลี่ยนเพิร์สกินนม แม่จะให้น้องกินนมกลางวันทุก3-4ชม. พอตกค่ำ หกโมงเย็นก็จับลูกแช่อ่างน้ำอุ่นๆ แล้วก็ให้กินนม แล้วก็อุ้มพาดบ่าพาเดิน หลับปุ๋ยเลยค่ะ แต่จะวางยากหน่อย ต้องให้นอนบนอกแม่จนหลับสนิทแบบทิ้งตัวก่อน ถึงจะวางลงที่นอนได้ แต่ก็จะหลับยาวเลยจ้า

ตอนนี้นอน ตื่นเป็นเวลาแล้วจ้า

ลองเปลี่ยนยี่ห้อแพมเพิสดูนะคะน้องอาจจะไม่ชอบก้นชื้นๆเวลาฉี่ก็ได้ค่ะบ้านนี้เคยเป็นตอน 2 เดือนค่ะตื่นบ่อย พอลองเปลี่ยนยี่ห้อใหม่สบายตัวขึ้น ฝึกให้นอนตอน 2 ทุ่ม ให้น้องรู้เวลากลางวันกลางคืน น้องฝึกง่ายค่ะ 2 วันก็ปรับตัวได้แล้ว ตอนนี้น้องได้ 2 เดือน 29 วันตื่นกินนม 1 ครั้งตอนตี 3 หลับต่อตื่นอีกทีตี 5 พร้อมแม่ตื่นมาเตรียมตัวไปทำงาน สบายแล้วค่ะน้องเลี้ยงง่ายไม่งอแง