2 ตอบกลับ

ให้แม่แช่ลูกพรุนในน้ำอุ่นเสร็จแล้วบดจนเนื้อลูกพรุนละเอียดเสร็จแล้วกรองเอาแต่น้ำให้ลูกดื่มแทนน้ำเปล่าทุกวันจะทำให้อึนิ่มไม่แข็ง ในระหว่างทานข้าวก็ให้เสริมผลไม้มะละกอและแก้วมังกรไปด้วยค่ะงดทานผักพวกหัวเช่น มัน แครอท ฟักทอง ให้ทานอาทิตย์ละครั้งพอค่ะเพราะพวกนี้ทำให้อึเหนียวทำให่น้องอึยาก เน้นผักใบเขียว เช่น บล็อคโครี ผักกวางตุ้งเลือกใบอ่อนๆมาให้น้องทาน อย่าเพิ่งให้ทานผักกาดขาว หรือข้าวกล้องช่วงนี้ให้น้องได้สักขวบก่อนค่ะ