28 ตอบกลับ

เป็นเบาหวานตอนตั้งครรภ์เช่นกันค่ะ คือตอนนี้ไม่กินแป้งเลยค่ะ กินแต่โปรตีน กับผักใบเขียว แล้วกินนมหมีกระป๋องสีฟ้าที่พร่องมันเนย น้ำตาลลงเยอะเลยค่ะ ไปเซาว์ลูกแข็งแรงปกติค่ะ

VIP Member

เราตรวจฉี่เจอน้ำตาลทุกนัดเลยค่ะ ตอน22วีคนัดกินน้ำตาล สองหลอด ผลตรวจออกมาไม่สูงหมอบอกผ่าน แต่ตอน26วีค ตรวจฉี่เจอน้ำตาลอีก หมอนัดกินน้ำตาลอีกสองหลอดสิ้นเดือนนี้ค่ะ แอบเซ็ง

ลดคาร์โบฯ "ทุกชนิด" ค่ะ พวกผลไม้รสชาติหวานก็ต้องลดค่ะ ทุกอย่างที่อยู่ในหมู่คาร์โบฯต้องลด แล้วเลือกทานพวกแป้งเชิงซ้อนแทนค่ะ + ออกกำลังกายวันละ 20-30 นาทีค่ะ

บ้านนี้กินตัวนี้​ และต้มน้ำใบเตยดื่มค่ะ​ งดของหวาน​ แป้ง​ ตอนกินน้ำตาล​ 50กรัม​ ครั้งแรกไม่ผ่านค่ะ​ รอบสอง​ 100​กรัม​ เจาะ​เลือด​ ผ่านทั้ง​ 4​ เข็ม​ค่ะ

เราท้องได้ 19 สัปดาห์ วันนี้เพิ่งไปตรวจ 4 เข็ม ยังไม่รู้ผลค่ะ กลัวว่าจะเป็นเบาหวานเหมือนกัน คุณแม่ได้ฉีดยาที่หน้าท้องมั้ยคะ รึหมอให้คุมอาหารก่อน

แม่ไม่ต้องกังวนนะคะ แม่บ้านนี้ก้อเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์เหมือนกัน น้องคลอดมาแข็งแรงดีค่ะ แม่ฉีดอินซูทุกวันคะ สู้ๆนะคะไม่ต้องเครียดค่ะ

แม่บ้านนี้ก็ฉีดค่ะขึ้นบ้างลงบ้าง

ลองต้มน้ำใบเตยทานนะคะ....ทานแทนน้ำเปล่าได้เลยยิ่งดีคะ!! ส่วนตัวทานก่อนหมอนัดตรวจ 2 อาทิตย์คะ😊 3 ผ่านเลยคะ #ลองทานดูนะคะ😊

หมอนัดตรวจเราอีกทีวันที่10พ.ค.ค่ะ​ ช่วงนี้ก็ลดๆ​ น้ำตาลไม่กินของที่มีรสหวานค่ะ​ ก็เเอบกลัวอยุ่เหมือนกันค่ะ

บ้านนี้ก็เกือบค่ะ กินผักกินน้ำพริกไข่ต้มเนื้อทอดบ้างไรบ้าง มีของหวานนิดหน่อย ดื่มนมรถจืดแล้วก็ผลไม้ค่ะ

งดของหวานกับเลี่ยงอาหารประเภทแป้งคะ เช่นข้าวกินข้าวน้อยลงเน้นกับ เอาคะ