14 ตอบกลับ

คลอดง่ายคลอดยากน่าจะขึ้นอยู่กับบุคคลมั้ยคะ ไม่น่าเกี่ยวกับคำข้อห้ามของคนโบราณหรอกแม่ ปัจจัยที่เกี่ยวข้องที่ทำให้คลอดง่าย/ยาก น่าจะเป็นขนาดตัวน้อง ระยะเวลาที่ปากมดลูกเปิด มากกว่าค่ะ ยังไงก็ขอให้คลอดง่ายๆนะคะ ทีมรอคลอดเหมือนกันค่ะ

ไม่เกี่ยวกับคำโบราณหรอกค่ะ เราว่าเป็นเกือบทุกคนน่ะที่ท้องแรกจะเจ็บท้องนาน กว่ามดลูกจะเปิดหมด เราก็เป็นค่ะท้องแรกเจ็บท้องนานมาก พอท้อง2 ปากมดลูกเปิดไว้มากค่ะ ไม่กี่ชั่วโมงก็คลอดแล้ว

น้ำคล่ำแตกเองไหมรึพยาบาลเจาะให้ เพราะของเราปวดเกือบจะ24ชม.เต็มเราบอกหมอปวดไม่ไหวแต่น้ำคล่ำไม่ยอมแตกหมอเลยใช้มือเจาะน้ำคล่ำให้แตกไม่ถึงชั่วโมงมดลูกเปิดเร็วมากแล้วก็คลอด

เห็นในยูทูปมีคลิปออกกำลังกายทำให้คลอดง่ายอยู่นะคะ แม่ลองไปทำตามดูน้าาา (((บางทีอาจจะอยู่ที่มดลูกของแม่แต่ละคนและเชิงกรานด้วยค้าส)))

ขอบคุณค่ะ

เราท้อง3 38วีคบวก3 คืนนั้นแปลกๆไม่มีอาการใดๆลองนั้งท่าผีเสื้อเล่นๆดู สรุปคลอดคืนนั้น ไปไม่ทันคลอดในรถเลยค่ะ💋

บ้านนี้ก็นั่งค่ะ เจ็บตี5 คลอด5โมงเย็น

บ้านนี้ก็ ทำหมดที่เขาห้าม ตั้งแต่นั่งหัวบรรได และทุกอย่าง เราเจ็บเช้าคลอดเย็น อยู่ที่ร่างกายๆแม่ มากกว่านะเราว่า

ไม่น่าใช่นะคะเราทำทุกอย่างเหมือนกันเเต่เราพิเลนลองหัดปั้มนมดูคืนนั้นพอเช้ามาคลอดเฉยเลยเจ็บ9ชั่วโมงเอง

บ้านนี้ไม่เคยทำแบบที่แม่กล่าวมาก็เจ็บท้องนานค่ะ ป.ล. เราคลอดง่ายค่ะแต่รอปากมดลูกเปิดนานมาก

นี่ก็อาบน้ำดึกแช่จานข้าวทำทุกอย่างที่เขาห้ามปวดท้องไม่ถึงครึ่งช.มค่ะน้ำคร่ำแตก

เราก้2วัรคะ ปสดทรมานสุดๆ เรากระตุ้นคลอดทุกอย่าทำทุกอย่างคะคลอด39+3