37 ตอบกลับ

VIP Member

* กินได้ปกติค่ะแม่ คุณหมอจะตรวจเลือดและเก็บปัสสาวะแม่ก่อนค่ะว่ามีพาหะหรือโรคอะไรไหม หากมีความผิดปกติอะไร อีกราวๆ1อาทิตย์คุณพ่อก็จะต้องได้นัดตรวจเลือดด้วยอีกทีค่า

ทานได้ปกติเลยค่ะ​ เราไปหาครั้งแรก​ไม่รู้​ว่าต้องเจาะเลือด​ บอกแฟนว่าหิว​ ได้ไส้กรอก​ 7​ กับน้ำผลไม้​ ขนมมา กินก่อนตรวจเลยค่ะ​ เข้าห้องตรวจยังเคี้ยวอยู่​เลย​ 🤣

ถ้าเจาะเลือดฝากครรค์ ปกติ ทานก่อนได้คะ แต่ถ้าเจาะเลือด ตรวจเบาหวาน หาค่าน้ำตาง ควร งดคะ หลังเที่ยงคืนห้ามทานคะ

เจาะเลือดฝากครรภ์ไม่ต้องอดคะ ขนาดเราเจาะตรวจเบาหวานหมอยังบอกไม่ต้องอดแค่ให้ทานแต่เช้าหรือก่อนเจาะ2ชั่วโมง

ทานได้ค่ะ เจาะเลือดแค่เจาะหาโรคบ้างโรคค่ะ เข็มแรกบ้านนี้โดนเจาะเลือด เป็นภาหะทาลัสซิเมียหรือปล่า จร้า

ปกติของคุณแม่ค่ะ

VIP Member

หมอก็ให้กินก่อนเจาะเลือดนะคะ ขนาดหมอนัดเจาะเลือดแฟนยังกำชับให้แฟนกืนข้าวเช้าทั้งๆที่แฟนไม่เคยกิน

เรานั่งกินขนมปัง นม ขนม ก่อนเจาะเลือดเลยค่ะ ตอนเช้าก็กินข้าวได้ปกติ

VIP Member

เจาะเลือดฝากท้องกินได้ค่ะ แต่ถ้าเจาะเลือดตรวจเบาหวานให้งดค่ะ

กินได้ปกติถ้าเจาะเลือดฝากครรภ์ แต่ถ้าเขาเจาะเบาหวานก็งดคะ

ฝากท้องปกติเจาะเลือดทานข้าวทานน้ำได้ค่ะ ยกเว้นเบาหวาน งด12h

ขอบคุณมากค่ะ แล้วคุณพ่อต้องงดไหมค่ะหรือทานกาแฟอะไรได้ปกติเหมือนกัน รพ.จะเจาะทั้งคู่