4 ตอบกลับ

ถ้าหากในกรณีจำเป็นจริงๆ ก็ผ่าคลอดได้ค่ะ แต่ถ้าครรภ์ปกติหมอส่วนใหญ่มักจะให้คลอดเองอ่ะคะ ขึ้นอยู่กับคุณหมอจริงๆว่าจะยอมให้รึป่าว ส่วนใหญ่หมอก็จะเชียร์ให้คลอดธรรมชาติ แต่ถ้ามีภาวะแทรกซ้อนหรือความเสี่ยงต่างๆ ถึงจะผ่าคลอดให้ค่ะ

ผ่าคลอดสิทธิ์บัตรทอง ผ่าฟรีค่ะ แต่ต้องให้คุณหมอประเมินว่ามีความเสี่ยงมั้ยเช่น ปากมดลูกไม่เปิด ฯ และถ้าห้องธรรมดา ฟรี แต่ถ้าห้องพิเศษเราเสียเองค่ะ

ไม่เสียค่ะแม่ ในกรณีที่คุณหมอประเมินแล้วว่าคุณแม่คลอดธรรมชาติไม่ได้จริงๆ ถ้าคุณแม่ผ่าคลอดแล้วพักฟื้นห้องพิเศษก็จะเสียก็เสียค่าห้องพิเศษค่ะ

สามสิบบามรวมทั้งหมดเลยค่ะ ยกเว้นถ้านอนห้องพิเศษต้องเสียเพิ่ม ถ้านอนห้องรวมไม่ต้องเสียค่ะ