คลอดก่อนกำหนด

ประสบการณ์ที่ร้ายแรง สวัสดีค่ะ ดิฉันคลอดลูกแล้ว ก่อนกำหนด แค่ 35 week เพราะหมอที่ รพ.ที่ไปฝากท้อง ให้ยามาทาน ก่อนหน้านี้เค้าจะตรวจหาสารโปรตีนในปัสสาวะ แต่เค้าบอกว่าเจอปัสสาวะติดเชื้อ เลยให้ยาฆ่าเชื้อมาให้ สรุปทานยาฆ่าเชื้อแค่ 3 วัน ก็รู้สึกไม่ดี มีอาการเจ็บช่วงสีข้าง ( เอวด้านหลัง ) แบบปวดร้าว มาถึงท้อง ท้องแข็งถี่ๆ แต่รู้ว่าเด็กในท้องดิ้นรุนแรงและมีอาการผิดปกติตลอดเวลา ทำให้เรารู้สึกเกร็งแทบจะขาดใจ เกิดอาการแบบนี้ ครั้งที่ 2 ห่างกัน 2 วันเลยคิดว่าไม่ดีแน่แล้ว เลยตัดสินใจไป รพ. ผ่าคลอดทันทันที พอคลอดเด็กมาแล้ว หมอที่ผ่าตัดมทาถามว่าได้กินยาอะไรไหม อย่างเช่น ยาฆ่าเชื้อ ( ยาปฏิชีวนะ ) ก็เลยบอกว่ามี ก็ทาง รพ.นี้แหละเป็นคนจัดยาให้ หมดเลยเงียบ ก็ถามเรื่องนั้น เรื่องนี้มาคุยมาถาม หาความรับผิดชอบไม่มี อาการเด็กผิดปกติหายใจเหนื่อยๆ และหายใจเองไม่ได้ ปอดเล็กมาก ตั้งแต่วันคลอด 28 ตค. จนถึงวันนี้ยังต้องอยู่ รพ. ใช้ท่อเครื่องหายใจอยู่ แต่ดีตามลำดับ ไว้ลูกออกจาก รพ.แล้วจะลงรูปนะค่ะ

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

สู้ๆนะคะ