108 ตอบกลับ

ตอนนั้นถามหมอเหมือน​กันค่ะ หมอบอกว่า​ หมอไม่ซีเรียส​เรื่องเวลากิน​ แต่วันนึงต้องได้​ 1 เม็ดตามที่หมอสั่งอ่ะค่ะ

VIP Member

แคลเซียมกับยาบำรุงครรภ์ตั้งทานคนละเงลา หรือห่างกันอย่างน้อย 1 ชม.ค่ะ บ้านนี้ยาบำรุงกินเช้า แคลเซียมเย็นจ้า

บ้านนี้ฝากที่. รพ. ยาเลือดหมอแนะนำให้กินตอนเช้าดีที่สุด แคลเซียมกินตอนเย็น เพราะยา2ตัวนี้ต้องแยกกันกินค่ะ

แคลเซียม​ ทานตอนหลังอาหารเช้า ยาบำรุงเลือด​กับไตรเฟอร์​ดดีน ทานก่อนนอน​ ควรหลังจากอาหารเย็น​ 2​ ชั่วโมง​คะ

-ยาบำรุงเลือดหลังอาหารเช้าค่ะ -ส่วนแคลเซียลทานหลังอาหารเย็นค่ะ หมอบอกว่าห้ามทานซ้ำกันน่ะค่ะ

ไม่ทราบมาก่อนว่าห้ามทานพร้อมกัน แม่ขี้ลืมคะ เลย หลังอาหารมื้อเช้าทีเดียวเลย บำรุง+แคลเซียม

แคลเซียมทานเวลาไหนก้ได้ค่ะ แต่ห้ามกินพร้อมกันกับยาบำรุง ต้องกินห่างกันอย่างน้อย 2 ชม.ค่ะ

VIP Member

ทานตอนไหนก็ได้ แค่พวกวิตามินรวมกับบำรุงเลือดต้องทานแยกมื้อกับแคลเซียมค่ะ ห้ามทานพร้อมกัน

บ้านนี้หมอบอกกินบำรุงเช้าแคลเซียมหลังยาบำรุงสัก1-2ชั่วโมงและแคลเซียมหลังอาหารเย็นค่ะ

บ้านนี้ตอนแรกหมอให้ทานเช้า-เย็นค่ะ หมอว่ายังไงก็เปลี่ยนตามที่หมอสั่งเลยจ้าไม่เป็นไร