36 ตอบกลับ

ท่านอนตะแคงซ้ายดีที่สุดค่ะ. ที่บางคนนอนไม่ได้เพราะเจ็บตรงอุ้งเชิงกรานก็ได้ค่ะ แต่เคยถามหมอแล้วหมอบอกว่านอนท่าไหนก็ได้เอาที่คุณแม่นอนแล้วสบายไม่อึดอัดค่ะเพียงแค่การนอนตะแคงทำให้เลือดไปหล่อเลี้ยงส่วนล่างได้ดี เด็กได้รับออกซิเจนอย่างเพียงพอค่ะ

นอนท่าไหนก็ได้ค่ะ เอาที่คุณแม่สบาย บ้านนี้นอนตะแคงซ้ายกับหงายค่ะ ตะแคงขวาไม่ได้เลยค่ะ ตื่นมารู้สึกปวดตรงก้นกบ บางวันถ้าเผลอตะแคงขวา ตื่นมาปวดจนลุกเดินไม่ไหว ทรมานมากค่ะ เพิ่ง6เดือนเองค่ะ

ถ้าอายุครรภ์มากกว่า 16 สัปดาห์ควรหลีกเลี่ยงการนอนหงายค่ะ เพราะมดลูกจะไปทับเส้นเลือดแดง เส้นเลือดดำที่ใหญ่ที่สุดในร่างกาย เป็นลมได้นะคะ หมอให้นอนตะแคงซ้ายดีที่สุดค่ะ

ตะเเคงซ้ายดีที่สุดเลือดเลี้ยงดี เอาจริงๆคนท้องมันเมื่อยก็นอนมันทุกท่านั้นเเละ ยกเว้นนอนหงายจร่ะ ห้ามเลย!!! ท้องเเข็งท้องปั้นดี้ดีเด้อ

ไม่จริงค่ะ ไม่ว่าจะถ้านอนท่าไหนๆก็นอนได้ยกเว้นนอนคว่ำเท่านั้นค่ะ นอกนั้นขึ้นอยู่กับความสบายของคุณแม่แต่ละคนค่ะ

ตะแคงค่ะ ซ้ายขวา สัลบกันไป เวลานอนก็เอาหมอนนิ่มๆ รองท้องรองขาไว้ นอนสบาย หลับได้ยาวขึ้นค่ะ

ตะแคงซ้ายดีที่สุดค่ะ แม่ลองเข้ามาหน้าทามไลค์ แม่บ้านนี้เคยแชร์ลงค่ะ คำแนะนำจากหมอค่ะ

นอนท่าที่หายใจสะดวกจ้า เปลี่ยนท่าไปเรื่อยๆให้เลือดไหลเวียนดีค่ะ ยกเว้นแค่นอนคว่ำจ้า

VIP Member

ได้ทุกท่าถ้าไม่ทำให้แม่หายใจลำบาก แต่ตะแคงซ้ายดีสุดค่ะ ระบบเลือดหมุนเวียนดี

ท่าที่คุณแม่รู้สึกสบายค่ะ แต่ร้อยท่าก็ไม่เคยสบายเลยค่ะเมื่อยไปทั้งตัว😅