นน. พุ่งมาก 5 กิโล เดือนเดียว

น้ำหนักพุ่งเดือนเดียว 5 กิโลครึ่ง คุณแม่มีวิธีทำยังไงกินอะไรเพื่อไม่ให้ขึ้นอีกบ้างคะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

6 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

วิธีของเรานะคะ ลองจดดูค่ะว่าแต่ละมื้อในแต่ละวันกินอะไรไปบ้าง บางครั้งเราคิดเข้าข้างตัวเองว่า ขอนิดนึงน่ะ ขอตามใจปาก คำเดียว นิดเดียว แต่นิดเดียวกับหลายๆอย่างตลอดทั้งวันรวมๆก็เยอะได้ค่ะ เท่าที่สังเกตตัวเองมา น้ำตาลคือตัวร้ายที่สุด และมันแฝงอยู่ในทุกๆอย่างค่ะ อันดับแรกพวกน้ำชง ชาไข่มุก หยุดไปก่อนเลยค่ะ อย่างผลไม้ที่ทาน ถ้าทานส้ม สับปะรด มะม่วง องุ่นพวกนี้น้ำตาลสูงสุดๆ งดไปก่อนค่ะ ทานผลไม้น้ำตาลน้อยๆแทน น้ำผลไม้ก็งดค่ะโยเกิร์ตหรือนม ถ้าไม่ได้ทานรสธรรมชาติ เช่นโยเกิร์ตรสผลไม้ น้ำตาลสูงเหมือนกันค่ะ ลองเทียบข้อมูลข้างกล่องก่อนเลือกซื้อดูนะคะ ตัวเราโดนคุณหมอเตือนเดือนที่แล้ว เดือนนี้ลองปรับ คือกินปกติไม่อดเลย กินขนม ผลไม้ ประปรายพอให้คุณแม่หายเครียด แต่เลือกชนิดผลไม้ ชนิดนมและโยเกิร์ตตามที่บอก ผ่านมา 6 วีคน้ำหนักเพิ่มแค่ 1 กิโล (เข้าไตรมาส 3 แล้ว ขึ้น 1 โลคือลูกตัวโตขึ้นเท่านั้นค่ะ) ลองดูนะคะแม่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

อ่านเพิ่มเติม
TapFluencer

กินข้าวน้อยค่ะ ข้าว คาร์โบไฮเดรต คือกินน้อย กินผัก ไข่ เนื้อไก่ หมู กับข้าวไม่หวานเลย ทุกวัน อะไรที่หวานจะกินพวก ขนม น้ำหวาน น้ำชง ทานค่ะ แต่ให้หวานน้อย หวานเป็นอย่างๆ ไม่ทานทุกวัน .. ใดๆ คือ ทานอาหารที่มีประโยชน์ ส่วนตัวไม่ได้ลดหวาน ลดน้ำตาล แค่ต้องแยกแยะ อย่าเครียดไปค่ะ

บ้านนี้26+3​ น้ำหนักเเม่ขึ้นรวม3.5กก.น้ำหนักน้อง905กรัม​ ส่วนตัวไม่ได้ลดหวานทานปกติ​ เเต่นมไม่ขาดดื่มทุกยี่ห้อเลยค่ะ

น้ำหนักขึ้นอะดีแล้วคะดีกว่าน้ำหนักลด 5กิโลปกติมาก บ้านนี้10โลเดือนเดียวไม่เคยเสี่ยงเบาหวานไม่เคยกลืนน้ำตาล

บ้านนี้ตอน26วีค ขึ้น5โล พอ30วีคไปชั่งไม่ขึ้นเลยค่ะ กินปกติเลย

งดหวาน ลดเส้น ลดข้าว เน้นโปรตีนและผักค่ะ