58 ตอบกลับ

ผื่นร้อนค่ะ พยายามให้ลูกอยุ่ที่ที่มีอากาศถ่ายเทมีลมผ่าน แต่อย่าเปิดพัดลมจ่อลูกนะ ถ้าอยู่ในห้องเเอร เปิดไ้ด้25-27องศา ระหว่างวันพยายามหาผ้าชุบน้ำเช็ดตัวน้องบ่อยๆค่ะ บ้านนี้เคยเป็นเเต่เป็นเเค่ที่คอไปหาหมอมาหมอบอกแบบนี้ค่ะเเถมเสียค่าหมออีก600กว่าบาท ตอนนี้น้องหายเเล้วค่ะ เเต่มีขึ้นบ้างเวลาน้องร้อนมีเหงื่อ

VIP Member

น่าจะเป็าซาไข้รึป่าวค่ะ ถ้าจิ้มตัวน้องแล้วรอยแดงหาย แสดงว่าเป็นซาไข้ค่ะ น้องจะไม่มีอาการงอแง แต่อาจจะมีไข้นิดหน่อย บ้านนี้เคยเป็นค่ะ ผื่นแดงๆค่อยๆๆจางหายไปเองค่ะ ไม่เป็นอันตราย แต่เพื่อความสบายใจแม่พาน้องไปหาหมอก็ได้ค่ะ

บ้านนี้น้องก็ผื่นขึ้นที่หน้า ข้อพับแขนกับขาค่ะ แต่มันค่อยๆจางลงแล้วก็หายไปเองค่ะ อาจเป็นเพราะน้องร้อนก็ทำให้ผื่นขึ้นได้เหมือนกัน บ้านนี้ห่อตัวหนาไปนิดนึง น้องร้อน😂

ใช่ค่ะ บ้านนี้น้องก็ชอบเป็นผื่นร้อน ยิ่งอยู่ กทม. อากาศร้อนต้องเปิดแอร์ห่มผ้าให้น้องบางๆ ผื่นจะหายไปเองค่ะ😊

ผื่นร้อนค่ะ น้องยังเล็กการระบายเหงื่อยังไม่ดี พยายามอย่าให้น้องร้อนไม่ใส่เสื้อผ้า ไม่ห่อตัวหนา, ถ้ากลางวัน ถึงเวลาก้อพาน้องอาบน้ำปกติเด่วก้อหายค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะแม่

น้ำยาซักผ้ารึเปล่าคะ ลองเปลี่ยนดู หาเสื้อผ้าที่ไม่หนาจนเกินไปใส่ให้น้องค่ะ จะได้ระบายอากาศแล้วจะได้ไม่เป็นผื่นค่ะ

VIP Member

ถ้ามีไข้ร่วมด้วยต้องพาหาหมอค่ะ ถ้าไม่มีไข้อาจจะแพ้น้ำยาซักผ้า/ห่อตัวน้องหนาแล้วออกเหนื่อยก็ขึ้นผื่นได้ค่ะ

บ้านนี้เคยเป็นผื่นแบบนี้หลังอาบน้ำเสร็จเพราะแพ้ออย หลังจากเลิกผสมออยในน้ำที่จะอาบ น้องก็หายจ้า

บ้านนี้ก็เปนค่ะหลังจากหายป่วยผื่นก็ขึ้นเต็มตัวเลยน้องงอแงมากแต่ไม่คันนะค่ะเปนได้2วันแล้วคะ

เปียนน้ำยาสักผ้าและสบู่อาบน้ำน้องเลย แล้วก็ท่าแป้งให้น้องเยอะๆเน้นแป้งเยอะๆ

VIP Member

ผื่นแพ้ค่ะ อาจจะนม หรือพวกน้ำยาซักผ้า ค่ะปรึกษาหมอด่วนค่ะ อย่าปล่อยไว้นะคะ