14 ตอบกลับ

Super Mum

มีคนเคยบอกว่าใช้ทองนาบไปที่ปานแดง แต่ก็ไม่ทราบว่าต้องทำบ่อย ทำนานแค่ไหนนะคะ เห็นบอกว่าปานไม่ขยายวงกว้างขึ้น และอีกหนึ่งวิธีที่เคยมีคนเล่าให้ฟังคือไปที่ศาล (ปกครอง รัฐธรรมนูญ) ประจำจังหวัด แล้วขอให้ใช้ตราครุฑที่ศาลท่านใช้ ประทับตรงรอยปานแดง ทำกี่ครั้ง ห่างกันกี่ครั้งก็จำไม่ได้เช่นกันค่ะ แค่อยากเล่าสู่กันฟัง แต่ทางที่ดีพาน้องไปพบหมอดีกว่าค่ะ

VIP Member

ถ้าทางภาคใต้แบบบ้านๆ เป็นเสนค่ะ มันจะโตเรื่อยๆ ต้องให้มโนราห์เหยียบตรงที่เป็นแล้วจะหาย เป็นความเชื่อ แต่หายจริง แต่แม่ลองไปหาหมอผิวหนังดูนะคะ

เคยได้ยินมาเหมือนกันค่ะ

ค่ะไช้แหวนทองครอบทุกวันพระดับหรือวันพระไหญ่นั้นเอง ต้องทำไห้ครม3ครั้งนะค้ะถึงจะยุบน้องบ้านนี้เปนค่ะทำแร้วไม่โตขึ้นค่อยๆจางหายไป😊

หลานชายที่บ้าน เป็นคะ แต่ไปให้โนราห์เหยียบปีละครั้ง 3 ครั้ง หายเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยคะ เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ

รบกวนถามคุณแม่ ตอนนี้น้องหายหรือยังคะ พอดีว่าลูกสาวมีเหมือนกันค่ะ เพิ่งคลอด

ปานแดงไม่หายค่ะลูกชายเป็นกลางหน้าผากเลยทุกวันนี้8ขวบ

มีแต่ที่ต้นคอค่ะ​ เริ่มโตขึ้นเรื่อยเหมือนกัน

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่เป็นที่มือค่ะ

ลูกสาวเป็นที่ขา โตมาหายแบบงงๆ

ถ้าใหญ่ขึ้นควรปรึกษาหมอนะคะ