13 ตอบกลับ

VIP Member

เด็กทารกไม่จำเป็นต้องทานน้ำ นมแม่มีน้ำ80%แล้วค่ะทานนมแม่ล้วนถึง6เดือน หลัง6เดือนค่อยให้ทานอาหารเสริมและน้ำค่ะ กรณีเด็กทานนมผงแรกเกิดให้ทานน้ำต้มสุกจิบๆพอล้างปากค่ะ ถ้าให้อาหารเสริมยังอายุไม่ถึง6เดือน เด็กอาจมีแน่นท้องท้องอืดทรมานได้นะคะเพราะกระเพาะยังทำงานได้ไม่เท่าที่ควรค่ะ และบางรายอาจเสียชีวิตได้ค่ะ

สมัยไหนแล้วน้อ ข้อมูลก็หาอ่านได้ง่ายมีทั้งในเน็ต ในเฟส สมุดสีชมพูก็มีว่าโภชนาการเด็กควรหรือไม่ควรกินอะไรบ้าง ก่อน 6 เดือนนมแม่ล้วนจ้า ถ้ากินนมชงเอาน้ำจิบๆแค่ล้างปากก็พอ ส่วนอาหารเสริมอื่นๆ 6 เดือนไปแล้วจ้า

ถ้าคุณหมอน้องประเมินให้เริ่มอาหารเสริมก็เริ่มได้เลยค่ะ เด็กแต่ละคนพร้อมไม่เหมือนกัน ถ้ายังไม่ถึง 6 เดือนเราให้น้ำแค่ตอนป้อนอาหารค่ะ

น้ำให้กินบ้างไม่ต้องบ่อยค่ะ อาหารเสริมรอ6-7เดือนดีกว่าค่ะรอให้กระเพาะอาหารน้องทำงานได้ดีกว่านี้ก่อน

อ่านค่ะ อ่านเยอะๆ หาความรู้เยอะๆ เป็นแม่คนแล้วนะคะ เรื่องพื้นฐานแค่นี้ไม่รู้ น่ากลัวค่ะ สงสารลูก

บ้านนี้ป้อนตั้งแต่2เดือนกว่าๆ รวมทั้งน้ำด้วยค่ะ ตอนนี้น้องได้4เดือนครึ่งแล้วค่ะ ทานเก่งมากๆค่ะ

ไม่แนะนำวิธีผิดๆให้คนอื่นนะคะ​ เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน​ ลูกคุณโชคดีมากที่สำไส้ไม่อุดตัน​ อย่าลืมบอกหมอตอนฉีดวัคซีนด้วยนะคะ​ อ่านสมุดสีชมพูด้วยนะคะ 😊😊

VIP Member

มีทำไมน้อสมุดสีชมพู มีแล้วไม่อ่านไม่หาความรู้อะไรบ้างเลย สมุดอยู่กับตัวแท้ๆ

VIP Member

น้ำไม่ต้องทานนะคะ​ อาหารเสริมเริ่มที่6เดือนนะคะ​ ไม่ต้องรีบ😊

นมแม่ล้วนจนกว่าจะ 6 เดือน ในสมุดชมพูมีบอกนะ อ่านบ้างจ้า

VIP Member

4 เดือนยังไม่ควรทานน้ำนะคะ