2 ตอบกลับ

แม่เข้ากลุ่ม blw ในเฟสเลยค่ะ จะมีข้อมูลให้อ่าน แม่ต้องศึกษาดีๆ ทั้งการเตรียมอาหารและการปฐมพยาบาล เริ่มฝึกได้ถ้าน้องนั่งเองได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องมีฟัน ระหว่างที่แม่ศึกษาข้อมูล อาจจะบดไปก่อน อธิบายข้อมูลต่างๆให้ย่าฟังให้เข้าใจไปในทางเดียวกันก่อนจะดีกว่า เอาคลิปเด็กที่กินได้ให้เขาดู

ยิ่งโตยิ่งฝึกยากค่ะ เราเริ่มฝึกใกล้ๆขวบ ยากมากเลยค่ะ แค่ให้นั่งเก้าอี้กินข้าวไม่ยอมเลยค่ะ

VIP Member

แค่น้องใช้เหงือก ไม่จำเป้นต้องบดละเอียด เด็กบางคนบดละเอียดเกิน กลืนยาก จนเขากลัวการทานข้าวเหลวๆไปเลยก็มีนะแม่ ฝึกระบบประสาทสัมผัสได้ดี เขากินเองได้ดีกว่าด้วย ✌🏻