4 ตอบกลับ

ลูกเราก็เป็นนะ ช่วงเปลี่ยนจากเดิมนอนทั้งวัน 2-3 ชั่วโมงตื่นมากินนมทีแล้วหลับต่อ เปลี่ยนมาไม่ยอมนอนตอนกลางวัน กลางคืนยังตื่นมากินทุก2-3ชั่วโมงเหมือนเดิม หลังจากนั้น2-3วันเค้าก็เปลี่ยนอีก คือตื่นมาเล่นตอนกลางวันนานขึ้นนอนครั้งละ 20-30 นาที แต่หลับยาวในช่วงกลางคืน 5-6 ชั่วโมง (ลูกเรา3 เดือน 10 วัน) ค่ะคุยกับคุณหมอตอนพาไปฉีดยาหมอว่าไม่เป็นไรนะถ้าเค้าไม่ร้องไห้งอแง

4 เดือนน้องจะเริ่มสนใจสิ่งต่างๆรอบตังมาก ถ้ามีเสียงหรืออะไรมากระตึ้นน้องจะตื่นได้ง่ายมาก ดังนั้นควรจัดบรรยากาศการยอนให้สงบปราศจากสิ่งรบกวนค่ะ

ตอนลูกสาวช่วง3เดือนก็เป็นนะคะ แต่เค้าจะหายไปเอง บางทีเค้าอยากเล่นค่ะ ไม่อยากนอน

นอนในที่ที่นอน แยกที่เล่นที่นอนออกจากกันคะ