1468 ตอบกลับ

แล้วแต่เด็กแต่ละคนค่ะแม่ ถ้ามีไข้ก็กินยาให้ไข้ลด ถ้าน้องตัวร้อนก็ขยันเช็ดตัวบ่อยๆหน่อย 1-2วันก็ดีขึ้นแล้วค่าแม่ แต่ต้องคอยวัดไข้น้องตลอดทุก4ชม.นะคะ**ของเราหลังฉีด15น.ทาวิคส์บริเวณที่ฉีดค่ะ

เพิ่งฉีดเหมือนกันค่ะ เพิ่งหายเมื่อวานเป็นไข้เเค่คืนเดียว เป็นปกติที่เด็กจะเป็นไจ้เพราะน้องเเพ้ยาต่ะหมอบอก เเต่น้องที่บ้านเเพ้น้ะค่ะเเต่กลางคืนหลับค่ะไม่ร้องงอเเงเเค่ครางคงระบมเเผล

แล้วแต่เด็กค่ะ บ้านนี้ตอนไปฉีดน้องได้ 2 เดือน 1 วัน ที่รพ.รัฐ กลับมามีไข้ต่ำ งอแงบ้างค่ะ แม่เช็ดตัว แล้วก้ให้กินยาพาราที่หมอให้มา เพราะน้องปวดขา ฉีดวันอังคาร เปนไข้1 วัน พอวันพุธก้ดีขึ้นละค่ะ

ไม่ทุกคนค่ะ แต่ส่วนมากก็จะเป็น. ถ้าเป็นแล้วรอบต่อไปก็อาจจะเป็นอีก แม่ควรให้น้องทานยาดีกไว้เลยค่ะหลังฉีดเสร็จหรือก่อนไปฉีดบอกหมอเลยค่ะว่าน้องจะสบายหลังฉีดยาคุณหมอจะให้ยาและคำแนะนำค่ะ

VIP Member

ของน้องบ้านนี้ฉีดกลับมา แล้วอาบน้ำให้เลยค่ะ และให้ทานยาน้ำพาราแก้ปวด แก้ไข้ ก็ไม่มีไข้นะคะ และวันแรกน้องก็จะร้องไห้ งอแงหน่อยเพราะปวด พอพ้นคืนนั้นไปก็ไม่งอแง ยิ้มแย้ม ร่าเริง ปกติค่ะ

คุณหมอบอกว่าเข็ม2เดือน​ จะทำให้มีไข้คะ เป็นที่ตัวยา วัคซีนบางตัวก็จะไม่มีไข้คะ เป็นปฎิกิริยาร่างกายตอบสนองวัคซีนหรือเชื้อโรค​อัตโนมัติ​ คุณหมอบอกไม่ได้ผิดปกติอะไรถ้าเด็กจะมีไข้

ของเราเป็นไข้ต่ำๆ หมอให้ยาลดไข้มาก็กิน 2 รอบ แล้วก็เช็ดตัวให้ค่ะ พอรุ่งขึ้นอีกวันก็ดีขึ้นค่ะ แต่กลัวไข้กลับก็เลยเช็ดตัวให้ลูกก่อน มีร้องอ้อนให้อุ้มวันแรกที่ฉีดค่ะ อีกวันก็ไม่เป็นแล้ว

บ้านนี้ฉีดแล้วกลับมาบ้านรีบอาบน้ำให้ลูกแล้วก็กินยาของคุณหมอที่ให้มาไม่เป็นไข้ค่ะแต่จะเจ็บขานิดหน่อยแต่เอาประคบเย็นที่แผลก่อนและค่อยเอาประคบอุ้นอีกทีนึงประมาณ 2 วันก็หายค่ะ

ที่บ้านฉีดที่รพ.สต.กลับมาตอนดึกมีไข้ต่ำๆ ค่ะ เช้ดตัวให้กินยาที่หมอให้มาค่ะ แนะนำฉีดแล้วกลับมาประคบตรงที่หมอฉีดเลยค่ะ ของลูกชายเป้นไข้เพราะตรงที่หมอฉีดบวม อักเสบค่ะ เช้ามาดีขึ้นแล้วค่ะ

ประคบเย็นนะคะ

ขึ้นอยู่กับตัววัคซีน่ะค่ะ บางตัวจะทำให้มีไข้บางตัวก็ไม่มี แต่หมอจะแจ้งให้แม่ทราบก่อนชีคยาค่ะ ว่าจะชีคยาตัวไหนอาการเป็นอย่างไรหลังชีคยาคะ วันนี้น้องชีควัคซีนรวมมาค่ะ มีไข้เล็กน้อย