ท้อง4เดือนท้องเล็กมาก ขนาดไหนคะ เครียดเรื่องนี้อีกแล้วค่ะมีคนทักว่าท้องเล็กมากเล็กกว่าคนท้อง4เดือนอีก

ท้องเราก็ประมาณในรูปอ่ค่ะเราเป็นคนตัวเล็กมากก่อนท้องน้ำหนักแค่ 41 กก.ตอนนี้ก็ตั้งครรภ์ได้ประมาณ 25W น้ำหนักก็ขยับขึ้นมาตอนนี้อยู่ที่ 48 กก.คือตอนนี้เริ่มกลับมาเครียดอีกแล้วค่ะเรามีอาชีพค้าขายค่ะตอนนี้ก็ยังขายอยู่แล้ว มีคนทักว่าท้องหรอ หรือมีคนตั้งครรภ์เหมือนกันมาซื้อของแม่ เค้าถามเราว่าท้องได้กี่เดือนแล้วเราก็ตอบว่า 6 เดือนแล้วค่ะ เค้าก็บอกทำไมท้องเล็กจังลูกป้า 4 เดือน เองใหญ่มาก เราก็เหลือบไปมองท้องเค้าก็ใหญ่จริงนะแลใหญ่กว่าเราด้วยแต่ตัวเค้าก็น่าจะแลน้ำหนักเยอะกว่าเราด้วย คือเคยกังวลเรื่องนี้แล้วต้องกลับมากังวลอีก เห้อ แม่ๆบ้านอื่นเป็นไหมค่ะมีคนมาทักแบบนี้แล้วเราก็เอาเก็บมาคิด น้ำหนักเราก็ขึ้นไม่เยอะหมอนัดก็ 6 สัปดาห์/1ครั้ง แล้วเดวนี้ก็มีอาการแปลกๆร่วมด้วย เช่นมีน้ำใสๆไหลออกมาแต่ไม่เยอะ ปวดท้องแถวข้างๆปวดหลังจนบางทีเดินไม่ไหว เป็นเหมือนกันไหมค่ะ

ท้อง4เดือนท้องเล็กมาก ขนาดไหนคะ เครียดเรื่องนี้อีกแล้วค่ะมีคนทักว่าท้องเล็กมากเล็กกว่าคนท้อง4เดือนอีก
97 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ของเราท้องแรก 16 สัปดาห์แล้วแต่ท้องไม่ออกเลย น้ำหนักก็ขึ้นแค่โลเดียวเอง เครียดเหมือนกันคุณหมอกลัวน้องตัวเล็กให้ยาบำรุงใหญ่เลย..//นัดตรวจน้ำคร่ำวันที่ 4 มิ ย นี้ค่ะ

ไม่ต้องเครียดมากนะคะ ยิ่งเราเครียด ยิ่งมีผลกับลูก เราเองตอนนี้ 24 week ก้อเปนอาการเดียวกัน อาการเจ็บหลังเดินไม่ไหวเกิดจากการที่เรายุ่นั่งหรือยืนท่าเดิม นานๆค่ะ

ไม่เล็กนะคะ ช่วงแรกจะไม่ใหญ่มาก ยิ่งเป็นคนตัวเล็กจะไม่ค่อยใหญ่ จริงๆท้องเล็กใหญ่ไม่สำคัญ เพราะสรีระของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สำคัญที่ลูกสมบูรณ์ก็ดีแล้วค่ะ

ท้องเล็กเหมือนกันค่ะ เล็กมาก ตั้งแต่วีคแรกจนถึงตอนนี้ 22 วีค น้ำหนักเรา 53 ไม่เพิ่มเลยแต่คุณหมอบอกว่าน้องน้ำหนักปกติตามเกณฑ์ คุณแม่เลยสบายใจ สู้ๆต่อไปค่ะ

Post reply image

แม่ไม่ต้องเครียดจ้า ตามสรีระเรา นน.ก็ขึ้นเยอะแล้ว บ้านนี้ก็เหมือนกันจ้า 21wk.หนัก 44 กก. ซาวส๋มาน้ำหนักน้องก็ตามเกณฑ์ ดิ้นดีด้วย ทานอาหารที่เป็นประโยชน์พอคะ

ของเราจะคลอดในอีก 3 วัน เท่ากับของคุณ เลยค่ะ มีแต่คนทักว่าเราท้องเล็กมาก ไม่เหมือนท้อง เหมือนคนอ้วน อย่าคิดมากค่ะ ถ้าเด็กแข็งแรง น้ำหนักมาตรฐานก็ดีแล้ว

6y ago

เหมือนกันเลยคะท้องแรกจะเล็ก

บ้านนี้ท้องแรกได้5เดือนกว่าแร้วค่ะ มีแต่คนทักว่าไม่เหมือนคนท้องเลยท้องเล็กมาก แต่ลูกในท้องดิ้นดีมากเลยค่ะหมดก้บอกว่าลูกแข็งแรงดีปกติทุกอย่างค่ะ

ก่อนท้อง 42 kg ตอนนี้ 35wk ขึ้นมา 51kg มีคนทักเหมือนค่ะว่าท้องเท่าเขาตอนท้อง 4 เดือนเลย แต่หมอบอกว่าแม่ตัวเล็กถ้าน้ำหนักลูกปกติตามเกณฑ์ก็ไม่ต้องกังวลค่ะ

VIP Member

อย่าไปเครียดนะคะ ของเราตอนนี้ 18 วีค ตอนแรกของเราใครๆก้อทักว่าท้องเล็ก เราก้อกินบำรุงลูกเข้าไปเยอะ ล่าสุดคือ ลูก นน.เกินจ้า หมอเลยสั่งควบคุมอาหารคะ

เราท้องนน.จาก 55ขึ้นเป็น 60ขึ้นแค่5โลท้องเล็กมากผ่าคลอดลูกเราหนัก3020คะน้ำหนักลงลูกหมดเลยไม่ต้องคิดมากแม่บางคนน้ำหนักขึ้น10-20โลแต่ลูกตัวเล็กก้อมีคะ

6y ago

ทำยังไง ทาน อะไร ให้น้ำกนักลงลูก แบบนี้คะ