9 ตอบกลับ

VIP Member

ธัญพืชทุกแบบค่ะ มีกากใยเยอะ ช่วยย่อย ขับถ่าย ที่ดีต่อแม่มากๆ คือ กลุ่มนี้มีแคลเซียมค่ะ บำรุงกระดูกในช่วงท้องที่ลูกดึงไปใช้ ถ้าไม่ชอบพวก งา/ลูกเดือย หาง่ายๆเป็นน้ำนมข้าวก็ได้ หรือ ทานข้าวไม่ขัดสีค่ะ😉

คุณแม่ย้านนี้ปกติไม่ท้องก็ผูกอยู่แล้ว คุณหมอแนะนำทานนมเปรี้ยวกับน้ำ1แก้วตอนตื่นนอนก่อนแปลงฟันนะค่ะ แค่นี้ค่ะถ่ายสบานมากๆเลยค่ะ ลองแล้วค่ะได้ผลดีมากกว่า ตอนนี้ถ่ายดีกว่าตอนไม่ท้องอีกค่ะ

VIP Member

เคล็ดลับบ้านนี้ นำมะนาวครึ่งลูกหรือถ้าท้องผูกมากๆแนะนำ1ลูกค้ะ บีบใส่ในน้ำต้มสุก1แก้วในปริมานที่พอดี รอให้อุ่นแล้วนำมาทาน (ทานตอนเช้าจะเห่นผลเร็ว) ลองดูน้ะค้ะแม่

VIP Member

บ้านนี้ทานมะละกอ ฟักทอง เน้นผักผลไม้ อาหารที่มีกากใยสูงค่ะ

บ้านนี้ นมเปรี้ยว มะละกอ กีวี่ ค่ะแม่

กีวี่ วันละ 2-4 ลูก จ้า

โยเกิร์ต นมเปี้ยวคะ

กีวี่ วันละ 2-4 ลูก ค่ะ

กล้วยน้ำว้าค่ะ