5 ตอบกลับ

อนามัยค่ะ รับฝากครรภ์ฟรีพกบัตรประชาชนไปค่ะของเราก็ฝากตอนท้องได้ 4 เดือนเกือบ 5 ค่ะ เรื่องคลอดเรื่องเจาะเลือดตรวจอะไรต่างๆเดี๋ยวอนามัยส่งใบส่งตัวเราให้กับโรงพยาบาลเองค่ะไม่เสียค่าใช้จ่าย รีบไปนะคะ

จะได้ตรวจเลือดตรวจน้ำตาลค่ะ ถ้าดาวน์ซินโดมเกินวีคที่เขาจะตรวจให้แล้วค่ะ ไปเลยค่ะหมอจะด่าหน่อยนะคะไปช้าแต่ดีกว่าไม่ไป ถ้าไปตรวจน่าจะเห็นเพศน้องแล้ว21วีคแล้ว

ไปเลยค่ะแม่ ตรวจเลือดยังทันหาความเสี่ยงจากโรคต่างๆค่ะแต่ไม่แน่ใจการตรวจคัดกรองดาวน์ค่ะนะคะว่าจะทันไหมเพราะอายุครรภ์ 20+ไปแล้ว

ควรรีบไปฝากคะ ตรวจได้ตอนนี้แค่ตรวจเลือ และโรคติดต่อเท่านั้น

เอาไปคะ เพราะต้องตรวจเลือดทั้งสองคนหาความเสี่ยงของเด็ก แต่ถ้านอกเหนือจากนี้ทำไม่ทันแล้วเพราะอายุครรภ์มากเกินไปสำหรับบางอย่าง

เคยไปหาหมอบ้างรึยังคะ

จริงๆควรไปตรวจทุกเดือนค่ะ และจะได้มียาบำรุงมากินด้วย ผ่านไป3เดือนแล้ว แม่รีบไปหาหมอเถอะค่ะ