ลูกในท้อง​ น้ำหนัก548g

ท้อง6เดือน​ ลูกในท้องน้ำหนัก548กรัม​ ถืกว่าน้อยมั๊ยค่ะ​ คุณ​หมอบอกยังไม่ถือว่าต่ำกว่าเกณฑ์​ แต่แม่บ้านนี้จิตตกกลัวว่าลูกจะตัวเล็ก​ มีใครน้อยกว่านี้มั๊ยค่ะ​ ปกติมั๊ย😭😭😭😭😭😭

18 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

ก็น้อยไปนิด แต่การซาวด์คือการกะประมาณค่ะ อาจจะบวกได้กว่านี้และอาจจะเยอะกว่านี้ แม่เองหากวิตก อย่าตีโพยตีพายยังมีเวลาทำน้ำหนักได้ พยายามกินค่ะ กล้วยน้ำว้า นม ไข่ เน้นๆ และก็ไม่ลืมที่จะกิน ผัก ผลไม้ หรือกินให้ครบ 5 หมู่

ของแม่นับเป็นวิคค่ะ 19วิค หนัก 276 กรัม 21 วิค หนัก 460 กรัม 24 วิต หนัก 780 กรัม 28 วิค หนัก 1,300 กรัม ทุกครั้งที่ซาวด์ คุณหมอจะบอกน้ำหนักดีตลอดนะค่ะ แม่ลองเทียบดูจากตารางนี้นะค่ะ มาตรฐานค่ะ

อ่านเพิ่มเติม
Post reply image

ที่สำคัญเลยสิ่งแรกแม่พยายามอย่าเคลียดนะคะ เพราะเทียบตารางแล้วยังไม่ตกเกณฑ์ค่ะอาจจะนิดหน่อยแต่ไม่ถือว่าตํ่ากว่าเกณฑ์ ทานกล้วยนํ้าว้า ไข่ นม บำรุงนะคะแม่✌️✌️

แม่ต้องเชื่อหมอสิคะ หรือไม่แม่ก็ลองอ่านพัฒนาการลูกในแต่ละวันเวลาแม่เข้าแอพมานะคะ เขาจะบอกน้ำหนักตลอด

ไข่ต้มทุกมื้อ กล้วย นมตราหมี น้ำเต้าหู้ นมถั่วเหลือง กินๆสลับกันนะเดี๋ยวคลอดลูกมาลูกแพ้นมวัวค่ะ

บ้านนี้ 6 เดือนได้ 600+ ค่ะ ตอนนี้ 7 เดือนกว่า 1300+ แล้วค่ะ ของแม่ไม่น้อยนะคะ ยังเพิ่มได้อยู่

VIP Member

บ้านนี้ หมอนัดล่าสุด ตอน 23 วีค ได้ 732.5g รอดูวันที่ 18 นี้ 27 วีค จะหนักเท่าไหร่ 😂

งงใจ. หมอบอกไม่เชื่อหมอ แต่มาขอคำปรึกษาในแอป. หมอเค้าเรียนมานะคะ

ขอคำตอบ​ จากแม่ๆด้วยนะคะ​ บ้านนี้จิตตกคิดมากไม่ไหวแล้ว😭

4y ago

แม่ต้องบำรุงเยอะๆคะตอนนี้ยังทันนะคะอย่าเครียดคะมันจะส่งผลถึงตัวน้อยแม่กินนม ไข่ต้ม และก็กล้วยเยอะๆคะสู้ๆจ้า

6เดือน 568g หมอก็บอกว่าปกตินะค่ะ เพราะมันยุในค่าบวกลบ