3 ตอบกลับ

ไม่จริงค่ะ ที่เด็กแรกเกิดขาโก่งเพราะเขานอนขดมาตลอด เกือบ 10 เดือนในท้องแม่ กระดูกเขายังอ่อนเวลาออกมาเด็กทารกทุกคนดูเหมือนจะขาโก่งค่ะ ไม่ต้องไปกัดขาเขานะคะ อันตรายกระดูกหักได้ค่ะ แต่เดี๋ยวกระดูกเขาจะเข้าที่เองตอนช่วงขวบปีค่ะ ส่วนเด็กที่เป็นขาโก่งนั้นมาจากพันธุกรรมค่ะ ไม่ใช่จากการใส่แพมเพิสค่ะ

ไม่จริงค่ะ ขาเด็กแรกคลอดออกมาก็ไม่มีใครตรงนะ เพราะอยู่ในท้องน้องต้องงอขาตลอด โตขึ้นขาน้องจะตรงเองโดยไม่ต้องดัดค่ะ

ขอบคุณค่ะพี่

ไม่เกี่ยวเลยค่ะ จะโก่งไม่โก่งยุที่เด็กนะค่ะ