136 ตอบกลับ

ยาบำรุงมีหลายแบบคะ แล้วแต่หมอจะให้เรากินนะคะ บ้านนี้ก็กินอีกตัวนึ่งคะ แม่ๆม่ต้องกังวลนะคะ

ไม่ได้กินคะ มันคือยารวม 3 ชนิด มีไอโอดีน โฟลิค และเหล็กคะ ซึ่งบาง รพ. ก็ให้ทานแยก หรือยี่ห้ออื่นคะ

บางคนได้โพลิกเม็ดเหลือง.คะ..ทานได้เหมือนกันคะ..แล้วหมอจะเปลี่ยนมาเปนไตรโพรดีนช่วงเดือนที่4 ค่ะ

คลินิกให้ยาตัวที่มีตัวยานี้ผสมอยู่แล้วในเม็ดเดียวกัน จึงไม่จำเป็นต้องกินยาตัวนี้อีกค่ะ

มันคือยาที่มีผลต่อลูกในท้องนะคะ ไม่กินไม่ได้ ถ้าไม่กิน ลูกเกิดมาจะมีโรคเลือดจาง

เราฝากคลีนิค ได้แค่ แคลเซียม ยาบำรุง โฟลิค 12 week ไปฝากโรงบาล ได้ แค่ แคลเซียม กับวิตามินรวมค่ะ

ถ้าฝาก ตจว.ได้อีกยี่ห้อนึง เราอยู่ กรุงเทพได้ยี่ห้อนี้ แล้วแต่ละพื้นที่หรือป่่าวก็ไม่รู้

ต้องกินนะคะ เพราะเป็นธาตุเหล็ก เอาไว้บำรุง เลือด เพราะตอนที่เราคลอดจะเสียเลือดมากคะ

ของเราฝากคลีนิกมิตรไมตรีคะ เราเลือดจางเลยได้ทั้งเสริมวิตตามินกับบำรุงเลือดเลยคะ

VIP Member

แม่บ้านนี้ได้กินค่ะ แต่รุสึกเหมือนจะแพ้ๆเพราะมีอาการปวดหัวอาเจียนก้เลิกกินค่ะ