48 ตอบกลับ

VIP Member

น้องหนาวค่ะ หาเสื้อผ้าแขนขายาวใส่ให้น้องดวยนะคะ บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ช่วยได้อีกอย่างคนโบราณชอบบอกว่าแบบนี้ลูกจะโต แต่เราไม่ค่อยเชื่อ เลยลองใส่เสื้อผ้าที่มีแขนขายาว ซึ่งมันก็หายมันเป็นเพราะอากาศมันเย็นผิวน้องยังบางจ้า

555 คนที่บอกว่าอากาศเย็นน้องหนาวเคยมีลูกไหมคะ ที่น้องขาลายเป็นเพราะเนื้อน้องจะขยายตัวค่ะลูกชายเลาก็เป็นเป็นตอนหน้าร้อนด้วยค่ะไม่เกี่ยวกับหนาวค่ะตอนนี้ลูกชาย7เดือนกว่าๆหายเป็นแล้วค่ะน้ำหนักประมาณ10โลกว่าค่ะ

ลูก​สาว​เราก้อเป้นเนื้อลายแบบนี้อยากทราบว่าใช้เวลากี่เดือนเขาถึงจะเริ่มขยายตัวรืออ้วนขึ้นตอนนี้1เดือน3วันเขาผอมลงกว่าตอนเกิดอีกเรยสงสัยว่าต้องรอนานไหม

คนบอกว่าเด็กจะใหญ่ขึ้น จริงคะ เพราะไม่มีใครตัวน้อยลง จริงๆแล้วเลือดเดินไม่สะดวกอาจจะเพราะแพมเพิสรัดขา พอเอาออกขาก็หายลายแล้วคะ

เด็กตัวลายเปนเรื่องปกติค่ะ เปนกันทุกคน เนื่องด้วยอากาศ พอโตขึ้นอีกนิดจะหายไปเองค่ะ ถ้าคุนแม่กังวล ไปหาอ่านในกูเกิลได้นะคะ 😁

อากาศเย็น น้องหนาวค่ะ ไม่เกี่ยวว่าน้องจะตัวโตจะอ้วนขึ้นนะคะ “น้องหนาว” ระวังเป็นไข้ด้วยนะคะ

ลายเพราะอากาศหนาว กับ ลายเพราะตัวน้องจะขยาย ไม่เหมือนกันนะค่ะ น้องลายแบบนี้ น้องจะโตเร็วค่ะ

เลือดลมเด็กทารกยังหมุนเวียนไม่ค่อยดีนะคะ​ แต่ควรปรึกษาคุณหมออย่าปล่อยไว้นาน​ค่ะ

อากาศหนาวหรือเยฺ็นก็ทำให้ตัวเนื้อลายได้คะ พออากาศปกติหรือน้องอบอุ่นก็จะหายไปคะ

ไม่ต้องกังวนคะ บ้านนี้ก็เป็นคะ ตอนแรกคิดว่าน้องหนาว แต่แม่บอกน้องกำลังขยายตัวคะ

ลายน้ำค่ะ​ คนแก่บอกเด็กจะอ้วน​ แต่แม่ก็เคยมีตอนลูกเล็กๆอ้วนมากจริงๆค่ะ