134 ตอบกลับ

แม่พอจะจำได้ไหมว่า ปจด. ครั้งสุดท้ายมาเมื่อไหร่ ถ้าจำไม่ได้แนะนำให้ไปหาหมอเลยดีกว่าค่ะ คุณหมอจะซาวแล้วคำนวนอายุครรภ์ให้ แต่ถ้ายังตั้งครรภ์อ่อน ๆ จะยังซาวไม่เจอนะคะ

นับอายุครรภ์จากวันแรกของประจำเดือนครั้งสุดท้าย จนถึงปัจจุบัน ไปฝากครรภ์ได้เลย ไม่ต้องรอ 3 เดือนค่ะ ถ้ายังไม่สะดวกไปฝากควรไปซื้อยาบำรุง folic acid มากินก่อนนะคะ

ฝากเร็วเท่าไรยิ่งดีค่ะ รอ3เดือนนานเกินไป เราจะได้รุ้ว่าต้องทำอะไรบ้าง ไตรมาศแรกสำคัญมากค่ะ ร่างกายของแม่ก็จะมีการเปลี่ยนแปลงจะได้รุ้วิธีรับมือค่ะ

ฝากเลยค่ะไม่ต้องรอให้อายุ​ครรภ์​เยอะ​ หมอจะซาวดูอายุ​ครรภ์​เจาะเลือด​แม่และหมอจะให้​ยา​โฟลิก​มา​ทาน​ป้องกัน​โรค​ปากแหว่ง​เพดาน​โหว่​ค่ะ​

ไปฝากได้เลยค่ะ หมอจะได้เจาะเลือด ตรวจฟัน และให้ยาบำรุงมากินค่ะ จะนับอายุครรภ์ยังไง นับครั้งสุดท้ายที่ประจำเดือนมาวันแรกค่ะแม่

ไปตรวจอัลตร้าซาวน์อายุครรภ์ได้นะคะ แต่ถ้าหากรุว่าประจำเดือนวันแรก ของครั้งสุดท้ายมาวันที่เท่าไหร่ก็พอจะนับได้ค่ะ

ไม่รู้ใครไปเอานิยามไอ่3เดือนนี่มาเนาะ มีคนทักถามมาเยอะเหมือนกันว่าต้องรอ3เดือนมั้ยๆ ถ้ารู้คือไปฝากเลยค่ะแม่

ไปเลยค่ะ ยิ่งฝากเร็วยิ่งลดความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้นได้หลายๆอย่าง เราไปฝากครั้งแรกตอนได้ 3 สัปดาห์เองค่ะ^^

บ้านนี้พอรู้ ก็นัดหมอตามโรงพยาบาลที่เราไว้ใจ ไปฝากครรภ์เลยคะ ตอนฝากครั้งแรก อายุครรภ์ ประมาณ 2 เดือนจ้า

ฝากเร็วแค่ไหนยิ่งดีจ้าแม่ รุ้ตัวแล้วรีบไปฝากเลยค่ะ หมอจะให้ยาบำรุงมากิน ส่วนอายุครรภ์หมอจะคำนวนให้ค่ะ