161 ตอบกลับ

1.ให้ลูกขอโทษ เมื่อเวลาทำผิด เวลาไปแกล้งหรือทำให้เด็กคนอื่นร้องไห้ ต้องรู้จักขอโทษ 2.อย่าใช้อารมณ์ใช้การตีลูกหรือสอน 3. ค่อยๆสอนลูกไม่ต้องแกล้งเด็กคนอื่น และรู้จักแบ่งปัน หรือแบ่งขนมให้เด็กคนอื่นทานด้วย

ถ้าสมมุติว่าลูกกำลังพยายามทำอะไรแต่ไม่ถูกต้องรึทำผิดเราก็จะบอกลูกว่าไม่เป็นไรไม่มีถูกรึผิดลองใหม่อีกรอบและสอนสิ่งที่ถูกต้องให้เขาเราจะไม่บังคับเขาทำเราแค่ค่อยอยู่ข้างๆเขาและให้คำแนะนำเขาคะ🥰🥰

เรียกลูกมาคุย ด้วยเหตุและผล แล้วค่อยๆว่ากล่าวตักเตือนแต่ถ้ามีอีกคือต้องโดนทำโทษหนักเบาแล้วแต่สิ่งที่ลูกทำผิดแต่ถ้าลูกทำตัวดีเชื่อฟังไม่เกเรและไม่ทำผิดซ้ำสองก็ต้องมีของปลอบใจเล็กๆน้อยๆให้ลูกค่ะ

สอนด้วยเหตุและผล เด็กแค่ต้องการให้ผู้ใหญ่บอกและสอนหรืออธิบายให้เข้าใจว่าเขาสามารถทำอะไรได้บ้าง ไม่ต้องใช้อารมณ์ความรุนแรง สอนด้วยอารมณ์ที่สงบจะทำให้สมองส่วนความคิดของลูกเปิดและจะสอนได้ง่ายขึ้น

1.คุณแม่ต้องควบคุมอารมณ์ให้เย็นลงก่อนค่ะ 2.กอดลูกหรือพานั่งตัก 3.บอกลูกว่าสิ่งที่ลูกทำคือผิด ทำแบบนี้ไม่น่ารักเลยนะคะ 4.ชี้แนะลูกว่าควรทำปฏิบัติอย่างไร 5.สุดท้ายบอกว่าแม่รักลูกเสมอน่ะ คนดีคนสวยของแม่

อย่างแรกคือห้ามใช้อารมณ์เด็ดขาด พูดกับลูกดีๆ ค่อยๆสอนว่าสิ่งไหนผิด สิ่งไหนถูก ผิดได้ แต่ต้องไม่ผิดซ้ำเรื่องเดิมๆ คุยกับเค้าด้วยเหตุและผล กอดกันบ่อยๆด้วย กอดปลอบใจในสิ่งที่เค้าเผลอทำผิดพลาดไป

VIP Member

อธิบายว่า ความผิดนั้น ผิดอย่างไร บอกถึงผลเสียที่ตามมาถ้าลูกทำผิด ถ้าผิดมาก อาจมีการทำโทษเล็กน้อย เช่น เข้ามุม เป็นต้น และสอนลูกในสิ่งที่ถูกต้องแทน งดใช้อารมณ์ เพราะเด็กอาจเกิดการต่อต้านได้ค่ะ

VIP Member

ค่อยๆสอน ค่อยๆบอก ทีละนิด แต่ถ้าเค้าไม่ฟัง ก็เงียบ สงบแล้วค่อยมาคุยกัน ยิ่งช่วงที่เค้าพูดสื่อสารไม่ได้ ยิ่งต้องพยายามให้มาก วันที่เราพยายามทำมา มันจะเห็นผลในวันข้างหน้าที่เค้าเคยทำสิ่งนั้นๆ

TapFluencer

พาลูกมานั่งคุยและอธิบายว่าทำแบบนั้นไม่ได้เพราะอะไร สิ่งที่ควรทำคืออะไร และให้เค้าบอกวิธีแก้ไขเรื่องที่ทำผิดนี้ด้วยตัวเขาเอง และเราอาจจะเสริมเรื่องที่เราจะสอน ชื่นชม และกอดเมื่อลูกทำได้

VIP Member

จะไม่บอกเค้าว่า"ห้ามทำ"หรือ "ไม่ให้ทำอีก"นะคะ จะบอกและอธิบายเค้าว่าสิ่งที่ทำมันมีผลลัพธ์ที่ไม่ดี ทำแล้ว สิ่งที่ตามมาคือแบบนี้แบบนั้น คูณแม่ว่าเราเปลี่ยนไปทำแบบนี้ดีกว่าไหมคะ ประมาณนี้คะ