7 ตอบกลับ

ทานน้ำส้มคั้นเองเกือบทุกวันค่ะ ตรวจน้ตาลครั้งเดียวผ่านคะ แต่ลดน้ำตาลจากอาหาร งดน้ำหวาน ขนมหวานทานนิดหน่อย ลดผลไม้หวานๆ เช่น องุ่น ลำไย มะม่วงสุก ฯลฯ...แต่ละคนจะให้ผลแตกต่างกันค่ะ บางคนทานแล้วอาจน้ำตาลขึ้นได้ค่ะ

จะตรวจคัดกรองควรเว้นช่วงก่อนนะคะ ในผลไม้มีน้ำตาลธรรมชาติอยู่แล้วค่ะ แม่ลองต้มน้ำใบเตยดื่มแทนน้ำเปล่าดูบ้างก็ได้นะคะ บ้านนี้ช่วงก่อนตรวจจัดทุเรียนไปเยอะเลย แต่กินน้ำใบเตย ผลตรวจน้ำตาล 105 ผ่านค่ะ

ในผลไม้ก็มีน้ำตาลธรรมชาติอยู่แล้วค่ะ ถึงไม่ใส่น้ำตาลก็ยังหวานอยู่ดี โดยเฉพาะคนที่เจอเบาหวานแล้วหมอให้ทานได้แค่ฝรั่งมั้งคะถ้าจำไม่ผิด

น้ำตาลจาก ส้ม แตงโม สับปะรด มีผลกับโรคเบาหวานคะแม่ ถ้าเป็นเบาหวานทานได้เฉพาะ ฝรั่ง แอปเปิ้ล แก้วมังกรคะ

นต.จากผลไม้ ยิ่งแย่นะคะ ทำลายตับด้วย เบาหวาน ต้มน้ำใบเตยดื่ม งดหวาน งดปรุง งดแป้ง คะ

VIP Member

ทานพอหายอยากพอค่ะแม่ ไม่จำเป็นอย่าทานทุกวัน

คุณหมอให้ทานวันละแก้วได้ค่ะ