90 ตอบกลับ

TapFluencer

เราก็ไม่ไได้ตรวจดาวค่ะเเต่ไม่ใช่เรื่องเงิน คือเรามาฝากท้องตอน20wkเขาไม่ไห้เจาะน่ำคร่ำตรวจดาวเเล้วค่ะ เสียดายมากต้องรับผลไห้ได้ เเต่เราก็ไม่ตัดกำลังใจตัวเอง สู้ๆคาะตอนนี้34wkขอไห้น้องครบ32เเล้วก็ปกติทุกอย่างก็พอเเล้วค่ะ

ไม่ตรวจก็ได้ค่ะแต่ต้องยอมรับความเสี่ยงให้ได้นะ อายุเท่าไหร่ก็มีความเสี่ยงหมดค่ะ เราฝากคลินิกหมอส่งตรวจรพ.รัฐ ใช้สิทธิ์ 30 ตรวจฟรีค่ะ ลองไปสอบถามรพ.รัฐดูก่อนว่ารับตรวจไหม ถ้าตรวจก็ย้ายไปฝากและตรวจกับรพ.ก็ได้ค่ะ

TapFluencer

รัฐบาลน่าจะฟรีนะคะเเม่ หรือ อาจจะเสียนิดหน่อย อายุจะเท่าไหร่ไม่สำคัญคะเเม่ เเต่ถ้าเเม่ยอมรับได้ว่าลูกออกเป็นยังไงก็เลี้ยง ก็ไม่ต้องตรวจคะเเม่ รพ เค้าไม่บังคับคะ😊 เอาที่เราสะดวกและสบายใจที่สุดคะ✌🏻😊

ของบ้านนี้ตรวจเพื่อความสบายใจค่ะ ถึงแม้ไม่มีคนในครอบครัวเป็นดาวน์ แต่เดี๋ยวนี้เด็กดาวน์เยอะมากนะคะ คุณแม่ลองคิดดูใหม่อีกครั้งนะคะ หากตรวจพบความผิดปกติคุณหมอจะให้คำแนะนำมาค่ะว่าต้องทำยังไง

VIP Member

แม่บ้านนี้ตรวจรพ.ภูมิพล ค่าเจาะน้ำคร่ำตรวจเสีย4500บาท แต่ถ้าแม่ว่าสู้ราคาไม่ไหว แนะนำถ้าใช้บัตร30โทรถามเลยค่า1330 แต่ถ้าประกันสังคม1506 ว่าพอมีข้อมูลแนะนำไหม? เหมือนว่ามีฟรีว่าทำอย่างไรลองถามดูนะคะ

TapFluencer

ดาวน์ซินโดรมไม่เกี่ยวกับอายุแม่นะคะ อายุน้อยก็เป็นได้ รพ. รัฐตรวจฟรีนะคะ มันเป็นโครงการของรัฐที่ให้แม่ท้องตรวจทุกคนค่ะ แต่ถ้าเราไม่อยากตรวจก็ไม่ต้องก็ได้ แต่ต้องรับความเสี่ยงเองค่ะ

แนะนำให้ตรวจดีกว่าค่ะแม่ เราจะได้รู้ผลรับมือทันนะค่ะ ดีกว่ามาเสี่ยงทีหลัง ของเราหมอก็แนะนำให้ไปตรวจที่โรงพยาบาล แต่เรามีกำลังหน่อยเลือกตรวจคลีนิคเพราะเราฝากคลีนิคอยู่แล้วค่ะ

น้องสะใภ้กับเพื่อนน้องสาวเราคิดแบบนี้แหละค่ะ อายุน้อยทั้งคู่ 20ปี ที่บ้านไม่มีใครเป็น สรุปออกมาดาวน์ทั้งคู่ เขาบอกเสียใจ ถ้าย้อนกลับไปเลือกจะตรวจ เพราะชีวิตลำบากขึ้นเยอะค่ะ

TapFluencer

ส่วนตัวมองว่าจำเป็นมากค่ะ เพราะเราจะได้วางแผนในอนาคตต่อสำหรับลูก และที่สำคัญปัจจุบันดาวน์ซินโดรมคุณหมอแนะนำให้ตรวจทุกคนไม่ว่าจะอายุมากหรือน้อย โรงบาลรัฐคัดกรองฟรีค่ะ

ไปโรงบาลรัฐตรวจฟรีจร้า แต่เป็นแบบตรวจเจาะเลือดนะ เพราะว่าไปตรวจมาแล้ว รอผลวันที่18 เช็คดูในกูเกิลนะแม่ แม่ใช้สิทธ์ประกันสังคมก้อไม่ต้องจ่าย จ่ายแค่ค่ายา700บาท