แชร์ประสบการณ์เล่าสู่แม่ๆฟัง #แม่ท้องสุดทน

ตั้งแต่เริ่มตั้งครรภ์ไม่มีอาการใดใดเลยค่ะ ไม่แพ้ท้องไม่รู้สึกใดใด จนกระทั่งตั้งครรภ์ได้4เดือนมีอาการคันตามตัว ยิ่งคันยิ่งเกายิ่งเกายิ่งมันส์ เกาจนเลือดออก คันชนิดที่ว่าเกิดมาไม่เคยคันอะไรขนาดนี้มาก่อน หาหมอหมอก็ให้โลชั่นมาทา ให้ลองงดปลาทะเลและยีสขนมปัง แต่โลชั่นหมอก็เอาไม่อยู่ ยาแก้คันทุกขนานเอาไม่อยู่เลย นอนไม่ได้ ตื่นเพราะปวดฉี่ไม่พอ ยังต้องตื่นมาด้วยความคันทุกๆ2ชม.ไม่เป็นอันหลับอันนอน เกาจนผิวดำเกาจนเลือดซิบ บางคนบอกแพ้อะไรหรือป่าวบางคนบอกผิวแห้งหรือป่าว เราก็ว่าไม่น่าใช่ จนกระทั่งมาหาข้อมูลในแอพ TheAsianparent ถึงได้รู้ว่าเป็นอาการแพ้ฮอร์โมนชนิดหนึ่งของคุณแม่ตั้งครรภ์บางคนคันสักระยะนึง บางคนเลิกคันเมื่อคลอด ทำให้คลายกังวลไปได้บ้างว่าจะต้องหายแน่แต่จะหายเมื่อไหร่ตอนนี้จะเสียโฉมแล้วแขนขาคอหลังไม่เหลือชิ้นดี แต่ก็โอโหเกามันส์เลยค่ะ เกาแบบไม่คิดชีวิตว่าแผลเป็นจะตามมาไหม ตอนนั้นคือช่างมันแล้วขอเกาก่อน จนตอนนี้ผ่านมา2เดือน อาการคันดีขึ้นมากกกก เหลือคันนิดหน่อยจนแทบไม่คันแล้วรักษารอยแผลเป็นล่ะที่นี่ อยากจะมาบอกแม่ๆว่าอดทนเท่านั้นถึงจะผ่านไปได้ เมื่อถึงเวลาของเราจะหายคันเองค่ะ สู้เพื่อลูก อดทนเพื่อลูก คันเพื่อลูก แต่เกาเพื่อแม่ค่ะ😅 สู้ๆนะคะแม่ท้องทุกคน #แม่ท้องสุดทน

53 ตอบกลับ

เราก้เป็นค่ะ ทนนั่งคันมาเป็นอาทิตย์ พอไปหาหมอ หมอให้ยาสเตียรอยด์อ่อนๆมาทา 3วันหาย โชคดีมากค่ะ ไม่งั้นก้เกาแขนทะลุเหมือนกัน 55555

โชคดีมากค่ะหายเร็ว

ยิ่งเกายิ่งมัน😅 พอคลอดน้องแล้ว แขนขาลายทั้งตัวเลยค่ะ ไม่รู้จะหายไหม คลอดน้องมาได้ 8 เดือนแล้ว บำรุงครีม ยังไม่มีทีท่าว่าจะหายเลย

สู้ๆค่ะแม่ทาครีมวนไปนะคะ

เป็น​เหมือนกัน​เลยพึ่งไปหาหมอมาวันนี้เอง​ คันทรมาน​มากนึกเป็น​ลมพิษ​ หมอว่าอาจจะเป็นถึงคลอด😩ตอนนี้พึ่ง22วีคเอง หนักเลยแม่

เหมือนกันเลยค่ะ หายไวไวนะคะ สู้ๆค่ะแม่

บ้านนี้ไม่ได้เป็นค่ะ ขอให้หายไวไวจากอาการคันนะ บ้านนี้ขาและเท้าเริ่มบวม ครรภ์แค่6เดือนทำไมบวมไวจัง สงสัยอยู่เหมือนกัน

เหมือนกันเลยค่ะ เราบวมแต่7เดือน สงสัยอยู่ทำไมบวมเร็วจัง หรือว่าหมอกำนดคลอดผิดกันนะ☺️

เป็นตอน34วีคค่ะ ทรมานมาก คันทั้งตัว ยิ่งตรงท้องยิ่งน่ากลัวขึ้นเต็มเลยค่ะ ไปคลีนิคได้ยามากินถึงหายค่ะ

เราจะต้องผ่านมันไปด้วยกันให้ได้ค่ะแม่

บ้านนี้35wก็ยังเกาอยู่คะ ยาที่บอกว่าดีทาแล้วหายก็เอาไม่อยู่ เลือดไม่ออกไม่หยุดเกา มันส์เกินต้าน 😂😂

จริงๆค่ะแม่ ตอนเกาๆไม่คิดชีวิตเลย ขอให้ได้เกาก่อน

บ้านนี้แตกลมพิษค่ะเป็นเฉพาะตอนเย็นกับตอนเช้า ก่อนท้องไม่เคยเป็นพอท้องมาปุ๊บไม่รู้ขึ้นมาได้ยังไง

ยิ่งไปแตะหรือเกาโดนขึ้นเป็นลมพิษเหมือนกันค่ะ เอาผ้าชุบน้ำมาโป๊ะๆไว้ช่วยบรรเทาได้นะคะ

TapFluencer

ตอนแรกคิดว่าแพ้ครีมหรือโดนแมลงต่อย คันเหมือนกันค่ะ แต่ไม่มีผื่น เป็นรอยไหม้แทนขึ้นที่มือและแขน😢

เป็นเหมือนกันค่ะแม่ทาครีมช่วยได้นะคะ

บ้านนี้คันแบบยุบยิบๆๆค่ะแม่ๆ รู้สึกคันไปหมด แต่อาการไม่หนักไม่มีผื่นแดง ได้แต่ลูบๆทนๆเอาค่ะ

ลูบได้คือดีมากค่ะแม่ เยี่ยมๆเลยค่ะ

Super Mum

สู้ๆ ค่ะแม่ บ้านนี้ก็คัน คลอดแล้วหายเองเลย 😊 ดีว่าช่วงทีคันเลี่ยงการเกา ทำแค่ลูบๆ เลยไม่ลาย

กัดฟันสุดๆ ค่ะ กลัวลาย 😆