640 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็คิดว่าทำได้ทุกอย่างปกติ พอเข้าเดือนที่ 7 มีอาการท้องแข็งบ่อย มดลูกบีบตัว ปากมดลูกเปิด เสี่ยงคลอดก่อนกำหนด ดีที่พบแพทย์ทันได้ยาระงับคลอด ตอนนี้ต้องนอนติดเตียง ประคองให้อายุครรภ์มากสุด แต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่าหักโหมมากนะคะ เดี๋ยวเป็นเหมือนบ้านนี้

เราก็ยกตระกร้าผ้าลงบันไดมาซัก รีดผ้าเสร็จยกเอาขึ้นไปเก็บ กวาดบ้าน ถูบ้าน ดูดฝุ่น ล้างห้องน้ำ ล้างจาน ยกของ ขายของ ขับรถ ขึ้นลงบันไดวันละหลายๆ รอบ ทำงานบ้านเองทั้งหมด ไม่เคยใช้สามีค่ะ เกรงใจ คนท้องไม่ใช่คนป่วย หรือว่าคนพิการค่ะ 7เดือนแล้ว ถือว่าออกกำลังกาย

เราก็ทำทุกอย่างค่ะ ขุดจอบปลูกต้นไม้ทำเอง สามีได้แค่ถามแต่ไม่ทำให้ ออกขายล็อตเตอรี่ทุกวัน เข้าบ้านที 2 ทุ่มกว่า ใกล้หวยต้องเร่งขาย กลับ 3-4 ทุ่ม ก็มีโทรทักถามค่ะ แม่ท้องทุกคนก็ได้แค่น้อยใจค่ะ แต่ก็ไม่ลืมตัวเอง ออกกำลังกาย ดูแลตัวเองและลูกให้แข็งแรง 🤰🤰✌️✌️

เราก็ทำค่ะ ทำงานบ้านปกติ มีช่วงนึงที่ทำไม่ค่อยได้ ก็ให้พ่อบ้านเค้าทำ พอเริ่มทำเองได้ก็ทำค่ะคิดซะว่าได้ออกกำลังกายน๊าา ตอนนี้ท้อง6เดือนเเล้วพอเริ่มยกไม่ไหวก็บอกเค้า ต้องคุยกันค่ะ คุยกันเยอะๆอย่าเครียดเพราะส่งผลถึงเด็กนะคะ อารมณ์ดีเข้าไว้จ้าคุณแม่

เราต้องใช้ชีวิตตามปกติค่ะ เพราะอยู่คนเดียว แฟนทำงานต่างจังหวัด ทำเองทุกอย่างเท่าที่ทำได้ งานก้อกะจะทำยันคลอดเลย ตอนนี้ 28w แล้ว ก้อรู้สึกยังทำงานไหวนะคะ แต่คนท้องแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนจะอ่อนแอลงกว่าปกติ พยายามอย่าคิดมากค่ะ ทำเท่าที่กำลังเราไหวค่ะ

เราก็ทำปกตินะ ซักมือด้วยไม่ซักเครื่องทำเองทุกอย่าง ตื่นตี3-4ก็ไม่เป็นปัญหาอะไร คนอื่นก็ยังทำได้ ถ้าจะให้ผัวทำกี่ทุ่มมันจะทำเสร็จ ทำเองสบายใจไม่ต้องมานั่งเก็บตามทีหลังเหนื่อยกว่าเก่าอีก เรื่องแค่นี้อย่าเก็บไปคิดเล็กคิดน้อยค่ะเสียสุขภาพจิตนะคะแม่

บ้านนี้ก็ทำนะคะ ปั่นผ้า ทำกับข้าว หุงข้าว ล้างจาน คือเราไม่ได้ทำงานนอกบ้าน ก็ค่อยๆทำไปค่ะ แต่อะไรที่มันหนักๆ เช่น ผ้านวม ผ้าห่ม อะไรแบบนี้ สาก็จะช่วยค่ะ บ้านนี้อยู่กัน รวม 5 คน เราก็ทำตลอดนะ ยกเว้นช่วงแพ้ท้อง สาก็จะทำแทนจ้าาา #เราท้องนะ ไม่ได้พิการ 😅

ทำค่ะ ไม่อยากเพิ่งคนอื่นค่ะ แต่ตะกร้าให้สามียก ให้ ตอนซักตอนปั่นตอนเก็บและรีดทำเองค่ะ จนตอนนี้ 9เดือนเต็มละ ไม่อยากอยู่ว่างๆ เบื่อค่ะ ไม่อยากให้สามีมาทำค่ะ ทำงานหาเลี้ยงครอบครัวก้อเหนื่อยแล้ว หน้าที่แม่บ้านอันไหนทำได้อยู่ก้อยังจะทำค่ะ😁😁😁😁

บ้านนี้ ทำตลอดจนจะ 8 เดือนแล้วค่ะ ซักผ้า กวาดบ้าน ถูบ้าน ล้างจาน ล้างห้องน้ำ แล้วก็ทำงานประจำด้วย สามีก็บ่นว่าจะทำทำไม แต่เราคิดซะว่าเป็นการออกกำลังกายจะได้คลอดง่ายๆ แต่ทำไปพักไปนะแม่ แบบถ้าเหนื่อยหอบก็นั่งพักสักแป๊บแล้วค่อยทำ เอาที่ตัวเองไหว

บ้านนี้8เดือนก็ซักผ้าเอง สามีทำไห้ไม่ถูกใจ แถมซักผ้านวม ตากเอง ทำกับข้าวกินเอง ตอนนี้สามีติดโควิดกักตัว14วัน แม่ทัอง8เดือน ถูกกักตัว เขาเอาน้ำมาให้2-3แพ็คแมาก็ยกเอง ค่อยๆๆทำค่ะ ข้าวสารเขาเอามาให้ แม่ก็ยกเอง ล้างจานเอง ทำได้ปกตินะค่ะ ค่อยๆๆทำ