กินวิตามินเสริม 3 ตัว แคลเซียมธาตุเหล็กโอบีมีน แล้วมีอาการกรดไหลย้อนรุนแรง.

ตั้งครรภ์ได้15วีคค่ะ ฝากครรภ์ที่อนามัย หมอให้วิตามินมากินเสริม3ตัวแยกกินมื้อละเม็ด. แต่พอกินแล้วกรดไหลย้อนรุนแรงแรงมาก ไปกัดกระเพาะ ปวดมาก จุกคอทั้งวัน ไม่สบายตัวเลย บางทีก็ปวดจนเบลอจนแทบไม่อยากทำงาน แสบร้อนอกตลอด กินหลังอาหารหรือพร้อมอาหารก็แล้ว. อาการแย่มากค่ะ รู้สึกว่ากระเพาะทำงานหนักมาก. พอไม่กิน2-3วันไม่ค่อยมีอาการอีกเลย หมอให้งด4-5วันแล้วค่อยเริ่มกินใหม่. แต่ไม่อยากกินแล้ว ทำไงดีคะ ใครเคยมีประสบการณ์มั้ย ทรมานจริงๆ แต่ก็อยากให้ลูกได้สารอาหารครบ ถ้าเรากินอาหารครบมีวิตามินที่ลูกต้องการและทานนมแทน โดยไม่ทานวิตามินจะได้มั้ยคะ.

1 ตอบกลับ

ปรึกษาหมอค่ะ หมออาจจะเปลี่ยนยาตัวใหม่ให้แต่ถ้าไม่กินเลยไม่ได้ค่ะยามีทุกตัวที่หมอมีความสำคัญต่อการเจริญเติบโตของลูกกินนมอย่างเดียวไม่เพียงพอหรอกค่ะ