30 ตอบกลับ

เราก็กินค่ะกินตั้งแต่ตั้งครรภ์ได้1เดือน คือป้องกันเส้นเลือดอุดตันป้องกันไม่ให้เกิดภาวะครรภ์เป็นพิษค่ะ ปริมาณนี้เป็นปริมาณที่น้อยมาก ถ้าไม่กินนี่อาจจะเสี่ยงเส้นเลือดอุดตันได้ง่ายเลือดไปเลี้ยงรกไม่พอเด็กเจริญเติบโตข้าเลยนะคะ ถ้าหมอให้ก็กินได้ค่ะเค้าคิดมาแล้ว ส่วนตัวเราที่ได้กินเพราะเป็นโรคSLE โรคนี้เสี่ยงครรภ์เป็นพิษ ได้ง่าย บางกรณีก็จะให้ในกรณีแม่เป็นโรคความดันสูง ไขมัน หรือตั้งครรภ์ตอนอายุเกิน35ค่ะ ตอนนี้น้องอายุครรภ์ได้36+3แล้วน้ำหนัก3200 ปกติดีค่ะกินไว้ดีสุดค่ะ เราเป็นพยาบาลยังต้องเชื่อหมอเลย

ได้ยามาตอน12สัปดาห์ค่ะไม่กล้ากินเลยรอครบ13สัปดาห์ค่อยกินค่ะแม่เพราะตอนได้ยาหมอไม่ได้แจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับยาว่ามันคือยาอะไรเลยหาข้อมูลทางเน็ตดูค่ะเพราะที่ฝากครรภ์เป็นร.พ รัฐเป็นร.พที่สอนนักศึกษาแพทย์ไปด้วยค่ะครั้งแรกที่ไปฝากครรภ์วันที่17มีนาคุณหมออัลตร้าซาวให้ว่าตั้งครรภ์9สัปดาห์6วันหมอนัดอีกที30มีนาอัลตร้าซาวหมอบอกว่าได้12สัปดาห์2วันวัดความดันผลเลือดอัลตร้าซาวทุกอย่างลูกปกติค่ะแต่หมอถามคุณแม่เข้าร่วมโครงการเพื่อศึกษาและวิจัยไหมแม่ตกลงให้หมอวิจัยเองค่ะแม่คิดว่าอาจจะเป็นประโยชน์กับคนรุ่นหลังแต่ที่ตกใจว่าสรุปลูกในครรภ์อายุครรภ์เท่าไรแล้วยาตัวใหม่ที่แม่ได้มา2ตัวแม่จะกินดีไหมแล้วยาตัวเก่าที่มันกินคนละเวลาแม่จะกินอีกดีไหมแม่เลยไม่สบายใจเลยตั้งคำถามในกลุ่มนี้เผื่อมีแม่ๆท่านไหนที่เขาได้กินแม่จะได้คายความคิดที่อยู่ในหัวตลอดเวลาตอนนี้แม่กินยาตามหมอให้มาแล้วค่ะเพราะคิดมากเลยตัดสินใจโทรไปถามรายละเอียดพยาบาลให้ยกเลิกยาตัวเดิมแล้วทานตัวใหม่ไปเลยแม่เลยสบายใจแล้วคะขอบคุณมากๆๆนะคะที่รับฟังคะ❤ที่แม่คิดมากเพราะแม่เคยท้องแล้วแท้งคุกคามเลือดออกไปอัลตร้าซาวแล้วลูกหัวใจยังเต้นปกติแต่มีเลือดออกหมอก่ให้กลับบ

ในกรณีของแม่บ้านนี้ ตรวจเจอครรภ์เป็นพิษแล้วผ่าคลอดเลย(อายุครรภ์ 38สัปดาห์พอดี) พอคลอดน้องได้3เดือน เดือนที่4ก็ท้องคนที่2 แต่หมอก็ไม่ได้ให้ทานยาแบบที่แม่ว่า ทานแค่โฟลิก ยาบำรุงเลือด และแคลเซียม เท่านั้นเอง ค่ะตอนนี้น้องในท้อง25สัปดาห์แล้วค่ะ แข็งแรงดี แต่ก็แอบกลัวจะเป็นครรภ์เป็นพิษอีกคุณหมอก็คอยเช็คตลอด ค่ะ

ได้ยามาตอน12สัปดาห์ค่ะไม่กล้ากินเลยรอครบ13สัปดาห์ค่อยกินค่ะแม่เพราะตอนได้ยาหมอไม่ได้แจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับยาว่ามันคือยาอะไรเลยหาข้อมูลทางเน็ตดูค่ะเพราะที่ฝากครรภ์เป็นร.พ รัฐเป็นร.พที่สอนนักศึกษาแพทย์ไปด้วยค่ะครั้งแรกที่ไปฝากครรภ์วันที่17มีนาคุณหมออัลตร้าซาวให้ว่าตั้งครรภ์9สัปดาห์6วันหมอนัดอีกที30มีนาอัลตร้าซาวหมอบอกว่าได้12สัปดาห์2วันวัดความดันผลเลือดอัลตร้าซาวทุกอย่างลูกปกติค่ะแต่หมอถามคุณแม่เข้าร่วมโครงการเพื่อศึกษาและวิจัยไหมแม่ตกลงให้หมอวิจัยเองค่ะแม่คิดว่าอาจจะเป็นประโยชน์กับคนรุ่นหลังแต่ที่ตกใจว่าสรุปลูกในครรภ์อายุครรภ์เท่าไรแล้วยาตัวใหม่ที่แม่ได้มา2ตัวแม่จะกินดีไหมแล้วยาตัวเก่าที่มันกินคนละเวลาแม่จะกินอีกดีไหมแม่เลยไม่สบายใจเลยตั้งคำถามในกลุ่มนี้เผื่อมีแม่ๆท่านไหนที่เขาได้กินแม่จะได้คายความคิดที่อยู่ในหัวตลอดเวลาตอนนี้แม่กินยาตามหมอให้มาแล้วค่ะเพราะคิดมากเลยตัดสินใจโทรไปถามรายละเอียดพยาบาลให้ยกเลิกยาตัวเดิมแล้วทานตัวใหม่ไปเลยแม่เลยสบายใจแล้วคะขอบคุณมากๆๆนะคะที่รับฟังคะ❤ที่แม่คิดมากเพราะแม่เคยท้องแล้วแท้งคุกคามเลือดออกไปอัลตร้าซาวแล้วลูกหัวใจยังเต้นปกติแต่มีเลือดออกหมอก่ให้กลับบ

เราท้องแรก คุณหมอจ่ายยาตัวนี้ให้เหมือนกัน ป้องกันครรภ์เป็นพิษ กินวันละ 2 เม็ด ตั้งแต่ 11 วีค จนตอนนี้ 28 วีคแล้วก็ยังกินอยู่ ลูกโตตามเกณฑ์ ไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ ปล.คุณหมอเชี่ยวชาญเรื่องภาวะแทรกซ้อนระหว่างตั้งครรภ์ค่ะ

ที่แม่คิดมากเพราะแม่เคยท้องแล้วแท้งคุกคามเลือดออกไปอัลตร้าซาวแล้วลูกหัวใจยังเต้นปกติแต่มีเลือดออกหมอก่ให้กลับบ้านนัดอีกที่1เดือนไม่ฉีดยาไม่มียาให้กินทั้งๆก็บอกหมอแล้วว่าเลือดออกตลอดเวลาพอถึงวันที่หมอนัดแม่ก็ไปอีกอัลตร้าซาวคราวนี้หัวใจน้องหยุดเต้นแล้วหมอให้แม่ยุติการตั้งครรภ์แม่เลยเลือกวิธีขูดมดลูกแม่โชคร้ายที่หมอขูดมดลูกทะลุได้นอนร.พหลายวันเลยแต่ที่หน้าตกใจสุดวันที่แม่มาฟังผลลูกยังอยู่ในท้องอ้าวแล้วชิ้นเนื้อที่หมอเอาออกเป็นอะไรทำให้แม่ต้องขอย้ายร.พไปขูดร.พเอกชนแม่เลยกังวัลไปบ้างนะค่ะขอบคุณที่อ่านจนจบนะคะ

ขอบคุณแม่ๆทุกท่านนะค่ะตอนนี้แม่สบายใจแล้วค่ะแม่ทานยาตามที่หมอให้มาแล้วค่ะแม่แท้งลูกไป2คนแล้วแม่เลยกังวนใจต่างๆเพื่อคายความกังวนแม่เลยรบกวนแม่ๆในกลุ่มแม่ต้องขอขอบคุณแม่ๆทุกท่านที่เข้ามาตอบนะคะ❤

บ้านนี้ก็ทานยุค่ะ​ เคยมีประวัติครรภ์เป็นพิษรุนแรงผ่าคลอดตอน​ 29week. ตอนนี้ท้อง2ได้32weekแล้วค่ะ​ หมอบอกตัวนี้ทานได้ป้องกันการอุดตันของลิ่มเลือด​ที่ปอด​ ที่ขา​ ​ ถ้าไม่กินก็อันตรายอยู่เหมือนกันนะแม่​

แม่ก็ได้กินเหมือนกันค่ะท้องแรกครรภ์เป็นพิษน้องเสียชีวิตในครรภ์พอท้องที่2หมอให้ยามากิน แม่กินเถอะค่ะเพื่อลดความเสี่ยงที่จะเป็นอีกดีต่อแม่และลูกค่ะ

VIP Member

หมอจ่ายให้ปริมาณต่ำที่แม่ท้องกินสามารถได้ค่ะ บ้านนี้กินอยู่ค่ะ มีภาวะอ้วน เสี่ยงเบาหวาน กินมาหลายเดือนแล้วค่ะ อัลตราซาวด์น้องแข็งแรงดีค่ะ

ถ้าหมอให้ทานได้จ้า แต่เราฝาดท้องมา ตั้งแต่2เดือนแรก ยัน5เดือน หมอให้ทานแต่โฟลิคตัวเดียว 5เดือนหมอก็จ่ายยามาเพิ่มเป็น บำรุงเลือด กับแคลเซียม

VIP Member

กินไปเถอะค่ะ หมอเค้ารู้อยู่แล้วยาตัวไหนกินได้หรือไม่ได้ เค้าไม่จ่ายยาที่ส่งผลต่อเด็กหรอกค่ะ ยาตัวนี้เราก็กินตั้งแต่เริ่มท้องจนถึง 8 เดือน

หมดนัดให้มาอีกที1เดือนหมอไม่ได้ฉีดยาหรือให้ยามากินพอครบตามที่หมอนัดอัลตร้าซาวลูกหัวใจหยุดเต้นแม่เลือกวิธีขูดมดลูกแต่แม่โชคร้ายมดลูกทะลุพอวันฟังผลลูกยังอยู่ในท้องแม่เลยตัดสินใจขอย้ายไปขูดใหม่อีกรอบที่ร.พเอกชนคะแม่เลยกังวนกลัวพลาดขอบคุณที่อ่านจนจบคะ

หมอจ่ายยามาต้องมีหลักเกณฑ์ ความเหมาะสมทางวิทยาศาสตร์อยู่แล้วค่ะ อย่าฟังโซเชียลมากเกิน หมอไม่จ่ายยาที่เป็นอันตรายกับเด็กใหม่แม่นะคะ

ถ้าแม่ไม่ชัวร์แม่ควรถามหมอให้ชัดเจนค่ะ