น้ำคาวปลา

ตอนนี้แอบกังวลค่ะ คลอดน้องได้27วันแล้ว น้ำคาวปลาแม่ยังมีสีแดงๆอยู่แต่ก็ไม่แดงสดแบบวันแรกๆนะคะ อยากรู้ว่ามันจะหมดตอนไหน กังวลค่ะกลัวนานเกินไป แต่ที่อ่านมาแม่ก็ไม่ได้เสี่ยงติดเชื้อนะคะ ตอนไปตรวจหลังคลอด7วันแผลก็ดีค่ะ ช่วงที่ทำแผลตอนนอนรพ.พยาบาลก็บอกมดลูกดีไม่มีอะไร เดี๋ยวถึงเวลามันจะหายเองใช่มั้ยคะ แม่ๆบ้านอื่นเป็นกันนานมั้ยคะ คนที่บ้านแฟนก็จะให้กินยาขับค่ะแค่เราไม่กินเพราะแรกๆเราสังเกตกินแล้วลูกหลับนานหลับตลอด พอเราไปอ่านมาคือมีส่วนผสมแอลกอฮอลล์ เลยเลิกกินค่ะเพราะลูกกินนมเรา มีผลต่อเค้าเต็มๆ ที่ดูจากหมอที่ให้คำแนะนำเค้าก็บอกว่าไม่ควรกินเพราะการแพทย์สมัยก่อนกับสมัยนี้ต่างกัน อีกอย่างน้ำคาวปลาขับเลือดดีเราจึงไม่ต้องกินยาขับให้เลือดเราออกมาเยอะ แต่ที่สมัยก่อนนิยมกินกันเพราะว่า การคลอดเองที่บ้านเสี่ยงรกตกค้างจึงต้องกินยาขับ หลังจากเลิกกินคือตัวน้อยมีตื่นมาเล่นบ่อยขึ้น มีพัฒนาการหลายอย่างค่ะ ทั้งกระดกคอเวลาอุ้มพาดบ่าจากที่กินนมแม่แล้วก็นอนเป็นชม.ไม่ตื่นมาส่งเสียงเลยสักนิด