100 ตอบกลับ

อย่าเอาน้องออกเลยนะคะ ทุกปัญหามีทางแก้ไข น้องเค้ามีบุญมาเกิดแล้วเลี้ยงเค้าต่อไปเถอะนะคะ ถึงตอนนี้พ่อแม่อาจจะโกรธเป็นธรรมดา แต่ถ้าได้เห็นหน้าหลานแล้วพี่เชื่อว่าความโกรธจะคลายลงกลายเป็นความรัก สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้คะ

ดูที่บ้านเรื่องเวลาการเลี้ยงและกำลังทรัพย์ที่จะเลี้ยงด้วยนะน้อง น้องอยากเลี้ยง แต่พี่ไม่รู้บริบทรอบของน้องข้างอะ คุยเป็นการเป็นงานเลยกับที่บ้านทั้ง2ฝ่าย แต่ถ้าน้องไหวทั้งเรื่องเวลาและกำลังทรัพย์ น้องก็สู้เลยจ้า

สู้ๆค่ะ คลอดเค้าตามปกติเถอะค่ะ น้องทำแท้งน้องก้อเจ็บปวด มีอีกหลายคนที่เค้าอยากมีแต่ต้องสูญเสียลูกไป เค้าไม่สามารถปกป้องลูกเค้าเลยด้วยซ้ำ แต่น้องมีโอกาส ถึงจะไม่พร้อมแต่เค้ามาเกิดแล้ว ...ทำหน้าที่แม่ให้ดีนะคะ สู้ๆ ค่ะ

มหาลัยเขาเปิดกว้างค่ะ ท้องก็เรียนได้ เพื่อนพี่ท้องก็ไปเรียน เขาเพิ่งดร็อปเรียนตอนที่เขามีอาการแพ้ อย่าเอาออกเลย เด็กเขาไม่รู้เรื่องเขาไม่ได้ผิดอะไร เลี้้ยงเขาเถอะนะ พี่อะยังอยากมีเลย แต่ไม่มีสักที สู้ๆนะคะน้อง

อย่าเลยจ้าสมัยนี้คนท้องก็เรียนได้ ถ้าตั้งใจจริงๆเลี้ยงลูกไปด้วยเรียนไปด้วยได้นะแต่ต้องลองดูในการเลือกเรียนขเราด้วยถ้าอยู่ม.6 ก็ทนอีกนิดจะจบแล้ว ถ้าอยู่มหาลัยพยายามเก็บหน่วยกิจหรือเลือกเรียนเสาร์อาทิตย์ดูนะ

เก็บไว้ค่ะแม่บ้านนี้ท้อง16-17คลอดออกมารักลูกมากๆค่ะตายายก็รักแต่ค่าใช้จ่ายเยอะจริงค่ะทั้งฝากครรภ์ของกินบำรุงของใช้เด็กหาหมอตลอดไปตรวจคลินิคทุกเดือนหลายหมื่นอยู่ค่ะแม่นี่เฉพาะตอนน้องอยู่ในท้องนะคะ

ทุกอย่างมีทางออกเสมอ พลาดมีเค้าแล้วก็ต้องรักษาค่ะ อย่าไปทำร้ายเค้าเพราะเค้าไม่ได้รู้อะไรด้วย อย่าทำร้ายชีวิตคนที่บริสุทธิ์ เรียนยุปีไหนคะ เราดร็อปเรียนไว้ค่ะ สู้ๆค่ะทุกอย่างมีทางออกเสมอ ✌️

อย่าเอาออกเลยนะค่ะ ถ้าคุณทำ แล้ววันนึงคุณอยากจะมีเขาขึ้นมาจิงๆ ถ้าคุณได้เห็นหน้าลูกของคุณ คุณจะรู้สึกผิดที่ทำกับเขาไปตลอดชีวิตนะค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ เลือดเนื้อของเราเอาเขาไว้เถอะนะค่ะ

ถ้าเราจะเอาไว้ ไม่มีใครห้ามได้ค่ะ ใจต้องหนักแน่นพอค่ะ เราเหมือนกันค่ะ แต่เรากับพ่อเด็กยืนยันจะเอาไว้ สุดท้ายแม่ต้องยอมค่ะ เพราะเราร้องไห้ทุกวัน ไม่กินข้าว จนตอนนี้แม่ยอมรับแล้วค่ะ

สู้ๆนะคะ อย่าเอาออกเลย มันบาป สงสารลูกในท้อง พี่ก็ตอนนี้20 เรียน ปวส.อยู่ค่ะ จะจบแล้วอีก1เดือน ตอนนี้ท้องได้ประมาณ2เดือนแล้ว ไม่เคยคิดจะเอาออกเลย ดีใจด้วยซ้ำอยากเห็นหน้าลูก