1 ตอบกลับ

สำหรับบ้านนี้นะคะเดินค่ะ วันละ20นาทีตามที่เราไหลเพราะพอเข้า38สัปดาห์หมอให้หยุดเดินเลยถามหมอว่าทำไมคะ หมอบอกว่าจะทำให้ท้องแข็งเพราะลูกลงต่ำ การเดินเยอะจะทำให้ปาดมดลูกอ่อนนุ่มและอุ้งเชิงกรานกว้างพอลูกอยู่ในตำแหน่งที่ดีจะทำให้คลอดเร็วแต่หมอไม่แนะนำเพราะแม่จะปวดเมื่อยตัวมากเพราะลูกลงต่ำก็จะทับเส้นต่างๆ ถ้าอยากคลอดในกำหนดที่หมอให้มาก็หยุดเดิน แต่เราอยากคลอดเร็วๆค่ะเดินวันละ20นาทีเช้าเย็นคลอด39วีคเป๊ะเลยค่ะ