จะคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว

ตอนนี้ตั้งครรภ์อยู่ค่ะชีวิตคุณแม่จะเดินต่ออย่างไร เราจดทะเบียนกับสามีตอนตั้งครรภ์ได้ 2 เดือนกว่า ซึ่งสามีเป็นข้าราชการ แต่ก็ไม่ได้ยื่นสิทธิ์อะไรให้กับเราเลย แต่นี่ไม่ใช่เหตุผลที่คุณแม่อยากเป็นซิงเกิลมัมนะคะ เพราะทุกๆอย่าง สามีเราเขาดูเป็นคนเห็นแก่ตัวมากๆ เมื่อเขารู้ว่าเราท้องก็เปลี่ยนไปเลย พยายามขุดเรื่องอดีตต่างๆของเรามาให้เราผิดเสมอ ชวนหาเรื่องทะเลาะทุกวัน สามีไปทำงานไกลจากเรามากๆไม่ได้เจอกัน เค้าคิดว่าเราทำให้ชีวิตเขาแย่ลง และเค้าควรเจออะไรที่ทำให้ชีวิตเขาดีขึ้น เราเลยอยากปล่อยเขาไปตามทางของเขา และคิดว่าเขาแอบมีคนใหม่แล้ว เราไม่เคยตามและไม่เคยงอแง เขาไม่เคยถามและส่งเสียอะไรให้เราเลย เหมือนเขาใช้ชีวิตเป็นคนโสดคนหนึ่ง เรายิ่งอยู่ยิ่งคิดและยิ่งเครียดกลัวส่งผลต่อลูกมากๆเลยค่ะ ในใจเลยอยากปล่อยเขาไป และอยากรู้ว่าการเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว มันลำบากมากไหมคะ ลูกจะรู้สึกด้อยอะไรไปไหม เราต้องทำยังไงบ้าง ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะเพราะสามีเราชอบหาเรื่องทะเลาะเราทุกวัน

29 ตอบกลับ

เป็นกำลังใจให้นะคะ เป็นคุณแม่เลี้ยงเดียวเหมือนกัน แต่ละคนเจอปันหาที่แต่ต่างกันไป เป็นคุณแม่เลี้ยงเดียวไม่แย่อย่างที่คิดนะ เราสามารถเป็นทั้งพ่อและแม่ให้ลูกเราได้ สู้ๆๆนะ

เลี้ยงเดี่ยวอาจเหนื่อยหน่อย..ดีกว่ามีคู่ไม่ช่วยอะไรเลยนะค่ะ..เพราะจะทำให้เราคิดมาก.. วิตกกังวลทุกเรื่องได้ค่ะ..นึกถึงลูกมากๆนะคุณแม่..อย่าเครียดนะคะ สู้ๆๆค่ะ

ลูกชายคนแรกก็เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ ลูกชายไม่เคยขาดความอบอุ่นเลย ได้รับความรักจากแม่ กับคุณตาคุณยายจนล้นเลยค่ะ กำลังใจจากพ่อแม่เราสำคัญมากๆค่ะ

เป็นกำลังใจให้คะสู้ๆๆนะคะ ดิฉันก้อเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว แฟนเพิ่งเสียชีวิตไปคะ ตอนนี้ท้อง6 เดือนแล้ว คุณต้องสู้ต่อไปเพื่อลูกนะ

ไม่ลำบากค่ะมีความสุขด้วยซ้ำบ้านนี้กะเปนโฟกัสแค่ลูกเหนื่อยงานมาเจอรอยยิ้มก็ดีใจมีความสุขเเล้วค่าาา😍

เป็นกำลังใจให้ค่ะ นึกถึงลูกให้มากๆค่ะ ลูกคือกำลังใจให้คุณได้สู้เหนื่อยหน่อยแต่สักวันคุณจะผ่านมันไปได้

ไม่เหนื่อยหรอก ถ้ามีเงิน แต่ถ้าไม่มีเงินเก็บนั่นละจะเหนื่อย ยิ่งท้องใหญ่ คชจ. ยิ่งเยอะ ไหนจะหลังคลอดอีก

สู้ๆนะคะคุณแม่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ อะไรกะเกิดก้อจ้องเกิดค่ะ คิดถึงลูกให้มากๆนะคะ อย่าเครียดค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ คุณแม่จะสู้เพื่อลูกค่ะ

เป็นอม่เลี้ยงเดี่ยวไม่ได้ผิดและแย่ไปกว่าการมีสามีและพ่อที่ผิดนะคะ สู้ๆนะคะแม่อย่าเครียด

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ คุณแม่ สู้ๆ เพื่อลูกนะค่ะ😊😊✌✌