รีวิวผ่าคลอดฉบับคนขี้กลัว

จริงๆ ตั้งใจจะคลอดเองค่ะ เพราะเห็นรีวิว หลายคนบอกหลังคลอดไม่เจ็บ โล่งมาก แต่ผ่าคลอดเจ็บมากๆ มีสวนสายปัสสาวะ เจ็บแผลผ่า และอีกมากมาย แต่เพราะ กำหนดคลอด 5 กพ. แต่เงียบมากๆ เลยตัดสินใจผ่าคลอด วันที่ 10 กพ อายุครรภ์ 40+5 ระหว่างรออีกครึ่งชั่วโมงจะเข้าห้องผ่าตัด ดันมีมูกเลือดมา แต่คุณแม่ไม่รอแล้วค่ะ เพราะจ่ายค่าแพคเกจผ่าไปแล้ว กลั้นใจเข้าห้องผ่าตัด แต่ที่รพ ดูแลดีมากๆเลยค่ะ คืนก่อนผ่า คุณพยาบาลมาอาบน้ำให้ จัดการขนให้เรียบร้อย ตอนแรกกลัวมากกับการสวนปัสสาวะ แต่สรุป สวนหลังจากบล้อคหลังค่ะ เลยไม่เจ็บอะไรเลย ส่วนคุณหมอก็ผ่าได้มือเบามาก คุณแม่ยังไม่รู้ตัวเลยค่ะว่าผ่าตอนไหน มัวแต่ฟังคุณหมอวิสัญญี รู้อีกที พยาบาลพาสามีมานั่งข้างๆ แล้วน้องก็ออกมาเลยค่ะ พยาบาลพามาถ่ายรูป นี่ก็มัวแต่เก็กหน้า ถ่ายเสร็จคุณหมอปิดแผลเสร็จพอดี รวมเวลาทั้งหมด ประมานครึ่งชั่วโมงค่ะ ยังไม่ทันได้กลัวเลย วันแรกๆมีเจ็บแผลนิดหน่อย แต่คุณพยาบาลมาฉีดยาแก้ปวดให้ตลอด วันนี้คลอดน้องมาได้ 5 วัน หายเจ็บไปเยอะแล้วค่ะ เดินคล่องแล้ว จริงๆไม่น่ากลัว ไม่เจ็บอย่างที่คิดเลยค่ะ คุณแม่ท่านไหนที่กังวลอยู่ หวังว่าอ่านรีวิวนี้แล้วจะสบายใจขึ้นนะคะ เห็นหน้าเจ้าตัวน้อยแล้ว ความเจ็บจากการผ่าตัดนี่ จิ้บๆไปเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณแม่ทุกคนนะคะ ♥️

1 ตอบกลับ

เราสวนก่อนผ่า ชิวค่ะ มันไม่เจ็บแต่เสียด ๆ รำคาญเหมือนฉี่คาฉี่ไม่สุดเหมือนอะไรจะหลุด ออกแนวรำคาญมากกว่า 🤣 นี่ถ้าผ่าปุ๊บลุกได้ปั๊บก็คงขอถอดแล้วเดินฉี่เอง ทีมหมอเราเฮฮามากเมาท์กันสนุก ฟังเพลินจนเกือบหลับคาเตียง 555555

เราหลังถอดแสบค่ะ จุกเสียด เจอนศ.แพทย์สวนให้ บันเทิง 🤣