32 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็เป็นคนตัวใหญ่ค่ะ หนัก 90+ แต่ก็อัลตร้าซาวด์ตั้งแต่ฝากท้องครั้งแรก เลยนะคะ เห็นถุงตั้งครรภ์ ไปฝากครรภ์กี่ครั้งๆก็ซาวด์ทุกครั้ง ก็เห็นชัดทุกครั้งค่ะ ยิ่งตอนไปซาวด์ที่ศิริราชก่อนเจาะน้ำคร่ำ อ.หมอมือเบามากกก เห็นชัดทุกอย่างนะคะ

ไปซาว ที่คลีนิค ก็ได้ คะแม่ เสียค่าซาว 500- 1000 บาทแล้วแต่คลีนิค คะ ถ้าตอนนี้ อายุครรค์ 12สัปดาห์ เว้นช่วง อีกสัก 3-4 สัปดาห์ค่อยไปซาว์นะคะ จะได้เห็นผลที่ชัดเจนคะแม่

ได้คะ บ้านนี้ฝาก รพ.รัฐ แต่รพ.ไม่ค่อยซาวด์ให้คะ ซาวด์ทีก็ไม่ละเอียดเหมือนไปซาวด์คลีนิค หรือ รพ.เอกชนคะ ยอมเสียเงินเพิ่มเพื่อความสะบายของคุณแม่คะ

เสียค่าคลินิคประมานเท่าไหร่คะ

ซาวน์ผ่านช่องคลอดหรือหน้าท้องคะ ถ้าซาวน์ผ่านหน้าท้องอาจจะมองไม่เห็นค่ะ เพราะน้องตัวเล็กมาก ของเราซาวน์ตอน 8 วีคกว่าๆ ผ่านช่องคลอดก็เจอน้องแล้วค่ะ

ทำได้ค่ะ เราฝากรพ.เอกชน แต่บางครั้งอยากเห็นน้องก็ซาวด์​ที่คลินิคใกล้บ้านค่ะ เนื่องจากซาวด์​แถวบ้าน 800​บาท แต่เวลาซาวด์​ที่รพ.2, 000บาทค่ะ

เราไปคลินิกแจ้งว่ามาซาวด์ได้เลยใช่มั้ยคะ

ได้ค่ะ บ้านนี้ฝากรพ.รัฐ ส่งตัวมาฝากต่อที่อนามัย จะไปซาวน์คลินิกเหมือนกัน ถามหมอที่อนามัยแล้ว เพราะพ่อน้องต้องทำงานไม่สะดวกไปรพ.

ได้คะเเต่เเม่ต้องเว้นระยะที่จะไปซาวด์ดูน้องนะคะประมาน1-2อาทิตเพราะไปติดกันมันไม่ดีต่อเด็กคะเเม่

ได้คะ บ้านนี้ฝาก โรงพยาบาลรัฐ ซาวแล้วมองไม่เห็น เดือนต่อมาก็ไปซาวที่คลินิกคะ

บ้านนี้ซาว 500 บาทคะ แม่ลองถามคลินิกน่าจะแล้วแต่คลินิกด้วยค่ะ

ได้ค่ะ แม่บ้านนี้ฝาก รพ. แต่ไปซาวด์ที่คลีนิคค่ะ ได้รู้รายละเอียดมากกว่าค่ะ

1000 บาทค่ะ

ได้ค่ะ บ้านนี้ก้ซาวเองที่คลีนิค ตอน 13w เห็นเด็กแล้วค่ะ ค่าซาวปกติ 1100 ค่ะ 😁