13 ตอบกลับ

ทุกคนล้วนมีปัณหากันทั้งนั้นเราก็เคียดท้องไม่กล้าบอกพ่อแม่ทางบ้านลูกที่อยู่กับพ่อแม่เราก็ไม่ได้ส่งเงินไปให้เขาพ่อแม่ก็กลุ้มใจว่าทำไมเพราะอะไรเราถึงไม่ส่งเงินไปให้ไหนจะหนี้อีกเงินคลอดลูกชื้อของก็ยังไม่มีแต่พยายามไม่คิดมากไม่เคียดมากคิดถึงลูกเข้าไว้ สู้ๆแม่

อาการเหมือนแม่เลยค่ะ บ้านนี้เป็นซึมเศร้ามา 8 ปีค่ะ ทั้งช่วงตั้งครรภ์และหลังคลอดก้ยังเป็น หมอนัดพบจิตแพทย์ทุกเดือน ยังไงก็ขอให้สู้ๆนะคะ เขาจะให้ยาคลายเครียดมาทานค่ะ ถ้านอนไม่หลับก้จะได้ยานอนหลับมาค่ะ ไม่มีผลต่อตัวเล็กจ้า

สู้ๆๆค่ะแม่ บ้านนี้ก็เหมือนกันตอนแรกไม่ได้ตั้งใจท้องด้วยซ้ำ แต่ด้วยความมีเขาแล้วก็ต้องทนแต่พอตอนนี้อุ้มท้องได้ 8 เดือนแล้ว ตื่นเต้นมากที่จะเจอเขา สู้ๆๆนะแม่เดี๋ยวก็ดีขึ้น

ทุกคนมีปัญหาด้วยกันทั้งหมดแล้ะค่ะแม่ แต่ทุกปัญหาย่อมมีทางออกของมันเสมอ บ้านนี้ก้อมีค่ะ ื้ท้อเหมือนกัน แต่พอเห็นหน้าลูกแล้ว เราจะท้อไม่ได้ ถ้าเราท้อแล้วลูกจะทำยังงัย

อย่ากังวลจนจิตตกนะคะ อย่าเก็บปัญหาเอาไว้คนเดียว ลองปรึกษาพูดคุยปัญหากับคนที่เขาพร้อมรับฟังเราค่ะแม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ🙂

ขอบคุณค่ะ

ถ้าอยากระบาย แม่ระบายกับเราได้นะคะ เรื่องบางเรื่องอึดอัดอยากระบายแต่ระบายกับคนใกล้ตัวไม่ได้อันนี้เข้าใจคะ

ครอบครัวเองหรอคะ หรือว่าครอบครัวสา

พบจิตแพทย์ดีที่สุดนะคะ ไม่จำเป็นต้องเป็นโรคทางจิตเวชก็พบได้ค่ะ เพื่อป้องกันและดูแลให้จิตใจเราแข็งแรงค่ะ

ปรึกษาคนที่สนิทดีไหมคะ ญาติสนิทมิตรสหาย

VIP Member

พยามอย่าเคลียดนะคะ มันส่งผลต่อลูก สู้ๆค่ะ นึกถึงลูกไว้เยอะๆค่ะ

สู้ๆนะคะคุณแม่ เดี๋ยวพอลูกออกมา คุณแม่ก็จะมีความสุขเองคะ

สู้ๆนะคะ คิดถึงลูกให้มากๆค่ะ คลอดแล้วเดี๋ยวก็ดีขึ้นค่ะ