62 ตอบกลับ

บ้านนี้ตรวจเจอว่าท้องก็รีบไปฝากเลยจ้ารีบไปฝากอะดีสุดเขาจะตรวจประเมินว่าท้องในมดลูกรึนอกหมดลูกร่างกายเเม่เป็นยังไงเจาะเลือดดูว่าเป็นพาหะรึป่าวรีบไปอะดีสุดจ้าหมอบ้าไรด่าคนไข้ไม่มีความเป็นหมอเลย

ถ้าไปตั้งแต่รู้ว่าท้องยังไม่รับฝากค่ะ​ เพราะยังไม่มีการเต้นของหัวใจ​ แค่ไปรับยามาบำรุงเฉยๆ​ ฝากจริงๆก็อายุครรภ์​ประมาณ​ 8w-12wแล้วแต่ครรภ์​จ้า​ เพราะหมอจะดูว่าเด็กมีการเจริญเติบโตหรือไม่​

หมออนามัยบ้านเราก็เป็นจ้า ท้องจะ7เดือน ตรวจดูท้องแค่สองครั้ง เราย้ายที่ฝากไปรพ.เลยให้ยาแต่ล่ะครั้งก็ไม่เหมือนกัน มีแต่ว่าของคนธรรมดากินแทนกันได้ ถ้าจะฝากแนะนำ รพ.เลยจ้า

ไปไวก็ได้รู้ผลเลือดว่าเราเป็นอะไรบ้าง หมอจะได้จัดยาให้บำรุง...บ้านนี้ไปฝากตอน9วีค ผลเลือดเข้าข่ายเกือบจาง หมอเปลี่ยนยาบำรุงเลือดให้เลยจร้า

บ้านนี้รู้ว่าท้องก็ไปฝากเลยคะ 1เดือนเอง หมอและพยาบาลไม่ด่าคะ แค่ถามว่ารู้ได้ยังไงว่าท้อง เราเลยบอกว่าซื้อที่ตรวจมาตรวจ😀

ตอนไปหมอก็แซวๆค่ะ ว่าทำไมมาเร็วจัง แต่เราท้องแรกค่ะเลยรีบไปทันทีที่รู้ ซาวยังไม่เจออะไรเลยค่ะตอนนั้น ตอนนี้​9w ล่ะค่ะ

เราก็ไปตอน 6w ค่ะ หมอซาวด์​ให้เห็นถุงแต่ยังไม่เห็นตัวน้อง หมอนัดซาวด์​อีกที 8w ก็เห็นตัวน้อง ตอนนี้ 32w แล้วค่ะ

บ้านนี้ฝากตั้งแต่รู้ว่าท้อง ค่ะ หมอซาวด์ให้ตลอดตั้งแต่4วีค เพื่อดูตัวเด็ก ตอนนี้20วีคแล้วน้องแข็งแรงค่ะ

บ้านนี้ฝากตั้งแต่ 4 วีคเลยค่ะ หมอไม่ว่าอะไรเลยนะคะ เขาก็ให้ยามาบำรุงปกติเลยค่ะ แต่บ้านนี้ฝากคลินิกค่ะ

เมื่อรู้ก็ควรไปฝากเลยค่ะ ช้าเกินไปก็ไม่ดีนะคะ เพราะถ้าไปฝากท้องแล้วจะมีวิตามินมาให้กินค่ะ