16 ตอบกลับ

แม่ใจเย็นนะคะ นวดประคบและให้ลูกดูดกระตุ้นบ่อยๆ ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆ เดี๋ยวก็มาค่ะ น้ำนมแม่คลอดแรกๆจะเป็นหัวน้ำนม เป็นน้ำสีเหลือง สำคัญมากๆเลยนะคะ หยดเดียวก็มีค่า สู้ สู้นะคะ

ให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆค่ะปั้มช่วยด้วยแม่ ดื่มน้ำเยอะๆรวมๆให้ได้3ลิตร ดื่มน้ำขิงออกจากรพ ก็ทานอาหารบำรุงน้ำนม

แล้วแต่เด็กเด็กบางคนไม่เหมือนกันนะคะเพราะเราไม่รุ้ว่าเคาเเพ้รึเปล่าเคากินจะอึมั้ยค่ะต้องแล้วแต่เดกเคา

แม่พยายามเอาน้องเข้าเต้าหรือดูดนมบ่อยๆเลยคะ ดื่มน้ำอุ่น น้ำขิงอุ่นๆไปด้วย

บ้านนี้น้ำนมมาหลังคลอด3วันค่ะแต่มาซึมๆพอได้7-8วันก็ค่อยๆมาเยอะขึ้นค่ะ

ขยันเข้าเต้าค่ะเดี๊ยวน้ำนมก็ไหล นมแม่ดีที่สุดนะคะ พยายามเข้าค่ะ สู้ๆ

เราตอนคลอด2วันก็ไท่ไหลค่ะ ปั้มเรื่อยๆถึงจะออก 4-5วันถึงเริ่มมา

VIP Member

เอาน้องเข้าเต้าบ่อยๆค่ะ น้ำนมแรกมีประโยชน์กับน้องมากจริงๆ

แรกๆเป็นเหมือนกันค่ะ ตอนนี้น้อง2เดือนมาเยอะมาก

VIP Member

อาจจะไหลแล้วน้องดูดไปหมดแล้วรึเปล่าแม่