หัวแบนทำไงดี

ขอสอบถามแม่ๆหน่อยค่ะน้องชอบนอนเปลผ้าขาวม้าแล้วหัวแบนมีวิธีแก้ยังไงคะน้องติดเปลมากค่ะไม่ยอมนอนพื้นเลย ตอนนี้น้องได้ 5 เดือนแล้ว

หัวแบนทำไงดี
11 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เอาหมอนหลุมใส่ในเปลด้วยค่ะ ตอนให้นมถ้าเข้าเต้าใช้หมอนรองให้นม เอาผ้ารองหัวก่อนจับหัวลูกค่ะ บ้านนี้ผ่าคลอดตอนแรกลูกหัวยาวมากแต่พยายามทำแบบนี้แล้วจับน้องนอนตะแคงตลอดหัวไม่ถึงกับสวยหรือทุยมากแต่ก็ดีกว่าเดิมเยอะค่ะ

Post reply image

เด็กเดินไปผูกอู่นอนเปลเองไม่ได้นะคะ คนเลี้ยงต้องใจแข็งหน่อยนะคะ น้องอาจจะร้องไห้ช่วงปรับตัวซักหน่อย แต่เดี๋ยวน้องจะปรับตัวได้ค่ะ เด็กเล็กปรับตัวง่าย

พยายามจับให้นอนตะแคงค่ะ แต่เดี๋ยวพอช่วง7-8เดือนขึ้นไปเขาจะเริ่นอนกลิ้งมีท่าที่นอนอิสระของเขาเองค่ะ

น่าจะติดเปลแล้วค่ะแม่ เอากลางวันนอนเปล กลางคืนนอนที่นอนดีกว่าค่ะ จับสลับตะแคงซ้ายขวาค่ะ

VIP Member

เอาน้องมานอนเล่นบนที่นอนเรียบๆบ้างค่ะ แล้วจับตะแคงอีกอย่างคอน้องจะได้แข็งเร็วๆ

ฝึกให้น้องนอนตะแคงคะแม่ บ้านนี้ก็นอนเปลคะแต่ให้น้องนอนตะแคงเอาคะ

Post reply image
1y ago

เหมือนกันค่ะ น้องนอนเปล แต่จับให้นอนตะแคง. หัวน้องไม่แบนเลย

บ้านนี้ตอนกลางวันให้นอนเปลตอนกลางคืนนอนที่นอน

1y ago

เหมือนกันค่ะแม่ นอนเปลเอาหมอนหลุมรองก็ได้ค่ะ

VIP Member

หาผ้าม้วนหนาๆ ลองหลังคอน้องค่ะ ลูกเราก็ติดนอนเปลค่ะ

จับตะแคงซ้าย ขวา ทุกครั้งที่เค้าตื่นค่ะ

ให้นอนตะแคงซ้ายขวาค่ะ