ขอสอบถามหน่อยคะ ตอนเด็กจะออกจะโรงบาล พยาบาลจะให้แม่ไปทำใบเกิดก่อนใช่ไหมคะ ต้องมีทางแม่หนูมาเซ็น

ขอสอบถามแม่ๆหน่อยคะ 👇ใต้คอมเม้น🥹

4 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ขอสอบถามแม่ๆหน่อยค่ะ ตอนที่พยายามจะให้แม่กับเด็กกับบ้าน เขาจะให้แม่ไปทำใบเกิดให้ก่อนใช่ไหมคะ แล้วเขาจะให้ทางผู้ใหญ่มาเซ็นชื่อรึป่าวคะ ถ้าไม่มีใครมาเซ็นจะได้ไหม หนูมีแค่ทะเบียนบ้าน อ่ะคะ ตอนนี้อายุ20

ทาง รพ.จะออกออกสารให้ แล้วไปแจ้งเกิดที่เขตได้เลยค่ะ ของเราไปทำตั้งแต่ลูกคลอดวันแรกเลย ให้สามีไปทำ

8mo ago

เอกสารตามนี้คะ ผู้ที่แจ้งเกิดได้คือ บิดา มารดา เจ้าบ้าน หรือใครก็ได้ที่ได้รับสิทธิมอบหมาย 1. บัตรประจำตัวประชาชนผู้แจ้งและของบิดามารดา 2. สำเนาทะเบียนบ้านของบิดา มารดา (ถ้ามี) 3. สำเนาทะเบียนบ้านฉบับเจ้าบ้านที่ต้องการจะเพิ่มชื่อเด็กที่เกิด 4. หนังสือรับรองการเกิดที่ออกให้โดยโรงพยาบาลหรือสถานพยาบาลที่เด็กเกิด (ถ้ามี)

ท้องแรกแม่หนูเป็นคนเซ็นให้ นี่ท้อง2 ถ้าไม่มีแม่มาเซ็นได้ไหมคะ

22มีนาหนูจะคลอดแล้ว กังวลว่าจะทำใบเกิดให้ลูกไม่ได้😢