1 ตอบกลับ

เราเพิ่งคุยกับหมอเรื่องการกระตุ้นนะคะ คือเราเนี่ยครบ 40 วีคแล้วน้องไม่คลอด หมอให้อีก1สัปดาห์ถ้าไม่เจ็บคลอด หมอให้เลือกจะคลอดเอง หรือผ่า ถ้าคลอดเองจะกระตุ้นคลอดเพื่อให้ปากมดลูกเปิด ซึ่งจะเจ็บมากกว่าปวดธรรมชาติมากก จนบางคนทนไม่ไหวน้องไม่ยอมออกก็ขอผ่า หรือกระตุ้น2รอบแล้วไม่ออกก็ต้องยกไปผ่าคลอด เพราะการกระตุ้นมันไม่ 100% ที่จะสำเร็จ แต่ถ้าเลือกผ่า คือหมอบล็อคหลังหรือดมยา แล้วผ่าเลย ไม่ได้กระตุ้น

งงเลย เราหมอไม่ฉีดนะ ฉีดในกรณีที่แม่จะคลอดเอง หมออยากให้ลองคลอดเองก่อนป่าวคะ