ป้อนกล้วย

ขอพื้นที่ระบายหน่อยค๊า น้องข้าวหอม 3 เดือน 23 วัน ทานนมแม่ค่ะ ไม่ได้จะโพสหรือว่าอะไรน้ะค่ะ แค่ขอระบาย แม่สามีชอบให้เราป้อนกล้วยลูก เราไม่เคยป้อนเลย เค้าพูดกับเราทุกวันว่าทำไมไม่ให้กินกล้วย ตั้งแต่ วันแรกที่น้องออกจากโรงพยาบาลจนถึงทุกวันนี้ เค้าบอกว่าเปลืองนม ลูกจะได้อยู่ท้องไม่หิวนม แต่ลูกเรากินนมเราจากเต้าน้ะ เราบอกลูกเรายังเล็ก จะรอให้ถึง 6 เดือนก่อน มันอันตราย แม่สามีบอกกับเราว่าเรา มโนเก่ง เราอึดอัดมาก เราไม่ได้จะว่า ว่าการเลี้ยงลูกแบบเค้ามันไม่ดี แต่เราอยากเลี้ยงแบบที่หมอแนะนำ แบบที่มันวางใจได้ แม่อึดอัดใจมากเลย

140 ตอบกลับ

ลูกคนแรกแบบนี้เลย..1 เดือนให้กินกล้วย .พอท้องอืดมา...แม่นี่บอกหมอเลย..ว่าย่าเขา..เอากล้วยให้กิน...หมอด่าย่าเลย...ไม่อยากให้ใครยุ่งกะลูกเลยตั้งแต่นั้นมา...เวลาท้องอืดมาก็มีแต่เราที่ดูแลเอง....แม่นี่ย้ายบ้านเลย...เพื่อไม่ให้ย่ามายุ่ง....

มีแต่คนขี้เกียจเท่านั้นล่ะค่ะที่เอะอะป้อนกล้วยเพื่อให้เด็กอิ่มและอยู่ท้อง​ อ้างเปลืองนม​ พออิ่ม​แน่นท้องเค้าก็ไม่ร้องไม่งอแง​ ทั้งที่มันผิด​ เราอย่าเอาลูกเราไปเสี่ยงดีกว่าค่ะ​ เราไม่รู้ว่าลูกเราจะโชคดีไม่เป็นอะไรหรือป่าว

เข้าใจเลยค่ะ พวกหัวโบราณไม่พอยังเชื่ออะไรผิดๆ มีอะไรขึ้นมารับผิดชอบไหวรึเปล่า สมัยก่อนไม่มีอินเตอร์เนตไม่มีโซเชียล เลี้ยงจากการบอกเล่าคนนั้นว่าคนนี้ว่า อันตรายเกิดขึ้นก็ไม่มีใครรู้ หาว่าเชื่อแต่หมอ แล้วไม่สบายไปหาหมอทำไม

เคยเหมือนกันค่ะ.. ความคิดคนโบราณกับสมัยนี้บางเรื่องก้ไม่อยากเถียงขัดใจกันป่าว.. เลยอ้างเวลาหมอนัดให้เข้าไปฟังเป็นเพื่อนไรงี้.. แล้วแกล้งถามหมอถ้าให้กินน้ำ.. หรือกินกล้วยได้มั้ยเด็กยังไม่ถึง6เดือน.. ก็จะให้เค้าฟังจากหมอเองค่ะ

คนสมัยก่อนต้องทำงานไม่มีเวลาดูลูกค่ะเลยให้กินข้าว กินกล้วยค่ะ เเต่เราลาได้ 3 เดือน ให้ลูกกินนมเเม่ถึง 6 เดือนำปเลยค่ะ ตามหมอบอกเด็กจะสุขภาพดี เเถมปลอดภัยเด็กด้วย เเต่ความคิดไม่เหมือนกันนะ เราย่าป้อนเราก็ไม่ให้ป้อนค่ะ

แม่บ้านนี้ก้อโดนแม่ผัวบอก รวมทั้งญาติๆเค้าด้วย จนแม่รำคาญตัดลำคาญด้วยการไม่พาน้องออกไปเล่นด้วยไม่พาออกไปหานี่ก้อจะเป็นเดือนแล้วสบายใจไม่มีคนมาพูดไรกรอกหู *แม่กับสามีแยกตัวออกมาจากครอบครัวสามีค่ะเช่าห้องอยุ่

เป็นเหมือนกันค่ะบ้านนี้น่ารำคาญมาก ลูกได้1เดือนบอกให้กินน้ำเยอะๆคนเราไม่ได้กินน้ำก็ตายสิ เราเลยบอกเค้าว่าหมอยังไม่ให้กินน้ำ กินนมอ่ะพอแล้ว เค้าพูดมาว่าเชื่อหมอ หมอไม่ได้มาเลี้ยงช่วยนิ...น่ารำคาญมายุ่งวุ่นวาย

แนะนำเวลาพาลูกไปฉีดวัคซีน ให้พาคุณแม่ไปด้วย...ให้คุณหมอช่วยบอกคุณแม่...บ้านเราก็เป็นค่ะ...เรื่องนมเอย น้ำเอย กล้วยเอย น้ำส้มเอย...บอกกันจนเบื่อ...สุดท้ายบอกแม่ไปช่วยคุยกะคุณหมอหน่อย...แล้วคุณแม่จะเข้าใจเรา...สู้ๆนะคะ

แม่เราก็บอกให้ปัอน สามีก็เห็นด้วย แต่เรายังไม่ป้อนค่ะเพราะนมเรายังไหลดีอยู่ปริมาณมากพอต่อความต้องการของน้อง แม่อธิบายแล้วคุนสามีเข้าใจ ดีนะเค้าให้เราตัดสินใจเอง ตอนนี้น้อง3เดือนนมแม่ล้วนไม่ได้กินน้ำด้วยค่ะ

บ้านนี้เป็นแม่ของเราเองค่ะ แม่สามีหัวสมัยใหม่ แต่แม่ของเรากลัวหลานไม่แข็งแรง บอกให้ป้อนตั้งแต่3เดือน แค่เราปฏิเสธตลอด แต่ดีอย่างหนึ่งคือแม่เราพูดแค่ไม่กี่ครั้งเอง ลูกเรานมแม่ล้วน ค่าา สู้ๆนะคะ