16 ตอบกลับ

ทำได้ค่ะ (ข้อมูลที่ตอบมาจากคุณหมอ และมีบทความยืนยัน) คุณแม่ท้องสามารถทำสีผมได้ แต่ควรระมัดระวัง เนื่องจากท้องแล้ว ฮอร์โมนมีการเปลี่ยนแปลง อาจจะทำให้คุณแม่แพ้สารเคมีได้ จากปกติอาจจะไม่แพ้ สารเคมีในน้ำยาย้อมผมไม่สามารถซึมทะลุรกผ่านเข้าไปยังเด็กได้ แต่สิ่งที่ควรระวัง คือ กลิ่นของสารเคมี ที่คุณแม่สูดดมเข้าไป ควรจะใส่หน้ากากป้องกันกลิ่นยาย้อมผมค่ะ #เลี่ยงได้ก็เลี่ยง แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ก็ทำอย่างระมัดระวังค่ะ😊

เราทำก่อนสงกรานต์ตอนนั้นไม่รุ้ด้วยซ้ำว่าท้อง มาตรวจอีกที22เมษา ตกใจ กลัวจะแท้ง กลัวลูกไม่สมบูรณ์ แต่ตอนนี้32Week แล้ว โชคดีที่น้องยังอยุ่และไม่เป็นอะไร รอให้คลอดก่อนแล้วค่อยทำนะคะแม่ อาจไม่โชคดีเหมือนเราก็ได้

ทำล่าสุดตอน 7 เดือนค่ะ ตอนนี้อีก 1 อาทิตย์คลอด ทำได้ค่ะแต่ไม่ควรไปนั่งที่ร้าน ทำที่บ้านพอค่ะ ใช้พวกโฟมเปลี่ยนสีง่ายๆ เพราะสารเคมีจะทำให้ร่างกายอ่อนเพลียง่ายค่ะ

ไม่ควรนะ จากประสบการณ์ที่เคยเจอมาคือ ช่างทำผม อายุยังไม่เยอะเค้าท้อง แต่ยืนทำสีผม ทาเล็บให้ลูกค้าทั้งวัน ปรากฎว่าคลอดลูกออกมาเด็กไม่สมบูรณ์ค่ะ

ไม่ได้​ทำค่ะ​ เล็บก็ไม่ได้​ทำ​ เพราะกลัวสารเคมีค่ะ

คนท้องไม่ควรสัมผัสและสูดดมสารเคมีทุกชนิดจ๊ะ

VIP Member

บ้านนี้งดค่ะสีผม สีเล็บ ปกติไม่ท้องชอบทำตลอด

ทำได้ค่ะ หลังจาก 16week ไปแล้ว #สอบถามคุณหมอมาค่ะ

สารเคมี​อันตรายทั้งนั้นเลยค่ะ ควรงดก่อน

งดทุกอย่างที่เปนสารเคมีคะแม่

ขอบคุณนะคะ ☺️