18 ตอบกลับ

VIP Member

ไม่เป็นไรนะคะ ที่คุณหมอที่รพ.สอบถาม เพื่อจะคำนวนอายุครรภ์หรือนัดวันคลอดค่ะ แต่ส่วนมากมีแม่ๆหลายบ้านจำไม่ได้ คุณหมอจะนับอายุครรภ์น้องจากการอัลตร้าซาวด์น้าจะทราบอายุครรภ์ที่ชัดเจนกว่าค่ะ

ไม่ค่ะครั้งแรกไม่ซาวด์ค่ะ ตอนนี้ก็สังเกตุไม่ค่อยจะเปนเลยค่ะว่าท้องแข้งกะลูกโก่งตัวเปนยังไง

VIP Member

บ้านนี้ใช้แอฟนับวันประจำเดือนมาและวันไข่ตก เลยจำได้ค่ะ แต่ไม่ต้องกังวลน่ะค่ะ เพราะสมัยนี้หมอคำนวนการตั้งครรภ์และการคลอดจากการอัลตร้าซาวค่ะ ถึงจะจำได้หมอก็เอาผลอัลตร้าซาวเป็นหลัก

จำไม่ได้ค่ะ แต่ใช้แอพบันทึก หมอถามก็เปิดดูเอา แต่ยังไงเดี๋ยวหมอเค้าซาวน์ก็จะคำนวณจากพัฒนาการของตัวอ่อนอีกทีค่ะว่าได้กี่วีค

จำได้ค่ะ เพราะนับวันไข่ตก วันมีเพศสัมพันธ์ แต่ถ้าจำไม่ได้ คุณหมอซาวน์ดูน้องก็คำนาณอายุครรภ์ได้นะคะ อาจจะคลาดเคลื่อนนิดหน่อย

บ้านนี้จำได้ค่ะ ถ้าจำไม่ได้่หมอก็จะซาวดูเด็กว่าอายุครรภ์กี่สัปดาห์อาจจะคลาดเคลื่อนนิดหน่อยค่ะ

จำได้ค่ะ เราสนใจจดบันทึกวันแรกที่ประจำเดือนมาทุกๆเดือนตั้งแต่เป็นสาวแล้วจ้า..

เราจำไม่ได้แต่ตอนเราไปฝากท้องหมอซาวด์ดูค่ะเราได้3เดือนแล้วค่ะ

จำไม่ได้คะ พอไปฝากท้องแรกๆหมอจะถามถ้าไม่รุ้จะว่ากลับมากัน

จำได้ค่ะ ใช้แอพช่วยจำ แต่ถ้า​จำไม่ได้ ซาวด์​ดู​จะทราบค่ะ

จำไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะเดี๋ยวตอนไปฝากท้องหมอจะซาวดูให้ค่ะ