13 ตอบกลับ

ถ้ามีประกันสังคม สามารถเบิกเงินช่วยค่าฝากครรภ์ได้นิดหน่อยด้วยนะคะ , หรือไปฝากในรพ. ที่เรามีสิทธิประกันสังคมก็ได้ค่ะ ถ้าฝากเองแล้วจะไปทำเรื่องที่ประกันสังคม จะได้ทั้งหมด 1,000ค่ะ (500, 300, 200) ค่าตรวจ และรับฝากครรภ์ - อายุครรภ์ไม่เกิน 12สัปดาห์ เบิกได้ 500 - 13 - 20สัปดาห์ สมทบให้ 300 - 21 - 28 สัปดาห์ สมทบให้ 200 เอกสาร - กรอกแบบคำขอรับประโยชน์ทดแทน สปส. 2-01 - เลขประจำตัว สามี - ใบรับรองแพทย์ - ใบเสร็จ โรงพยาบาล - สำเนาบุคแบงค์ หน้าแรก

ถ้าทราบว่าท้องแล้วรีบฝากคะคุณหมอจะได้ตรวจหลายอย่าง บ้านนี้คุณแม่อ้วนคะไม่รู้ว่าตัวเอวท้องกี่เดือน พอไปฝาก555+ 5เดือนเเล้วจ้า😭 ถึงคุณหมอว่าเล็กน้อย ไม่ได้บำรุงลูก เหมือนคน ฝากตอนอายุครรภ์น้อย แต่ยังดีที่น้องแรงแข็งสมบรูณ์😘😘😘

เมื่อรู้ว่าตั้งครรภ์ควรรีบไปฝากครรภ์เลยนะคะ ฝากเร็วเท่าไหร่ยิ่งมีผลดีต่อน้องค่ะ หรือถ้าไม่สะดวกจริงๆ ควรฝากก่อน 12 สัปดาห์ค่ะ

VIP Member

ของเราตอนนี้ 6สัปดาห์แล้วไปตรวจ หมอไม่รับฝาก หมอบอกยังอ่อนเกินไป นัดซาวอีกที สัปดาห์ที่ 8 ยังไม่รู้ว่าจะได้ฝากตอนไหนเลยค่ะ

VIP Member

รู้ปั๊บฝากปุ๊บเลยค่ะ ส่วนจะเปลี่ยนหมอ เปลี่ยนคลินิกสามารถทำได้ทีหลัง ฝากไปก่อนเพื่อจะได้ดูแลอย่างถูกวิธีค่ะ

ตั้งแต่ทราบ ควรไปพบแพทย์ค่ะ จะได้วิตตามินเสริมและยาแก้แพ้จากหมอ ในบางกรณีที่แพ้ท้อง

ถ้ารู้ว่าท้องรีบไปฝากดีกว่านะค่ะหมอจะได้ตรวจให้ยาบำรุง

ช้าก็ประมาณ12วีคค่ะแต่รีบไปฝากดีกว่านะค่ะ

VIP Member

ไม่เกิน 12สัปดาห์ค่ะ https://intrend.trueid.net/post/295486

VIP Member

บ้านนี้รุ้ว่าท้องก้ปัยฝากเลยค่ะ